CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการแบบนี้ใครเคยเป็นบ้าง ช่วยน่อยครับ  (อ่าน 5732 ครั้ง)
dvt09
I'm CBRsCLUB

« เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 05:13:10 AM »

:(
 เรื่องมีอยู่ว่า วันนึงรถเกิดสตาร์ต ไม่ติดขึ้นซะงั้น ผมก็ไม่ค่อยจะเป็นซะด้วยเลยโทรไปถามพี่เมย์ กะ พี่ต้น พี่เขาก็ให้เช็คเบื้องต้น
ผมลองเเล้วไม่น่าเป็นที่ไดร์สตาร์ท ก็เลยเข็นเข้าร้านซ่อม เช็คไปเช็คมาไปเจอปัญหาอยู่ที่ DELAY start เหมือนมันจะเสีย เพราะลองต่อไฟตรงๆ
เข้าที่ไดร์ สตาร์ท ไฟก็วิ่งเป็นปกติ ช่างเขาเลยคิดว่าเป็นที่ DELAY start ตอนนั้นก็คิดว่าคงเป็นตรงนี้เเหละ เลยขี่รถกลับบ้านไป(ใช้วิธีกระตุกเอานะครับ)

เรื่องที่ไม่น่าเชื่อก็เกิดขึ้น รถ สตาร์ทติดเป็นปกติซะงั้นนะ ผมงงเลยหลังจากนั้นก็ไม่เป็นอีก ได้ประมาณ 3-4 วัน พอมาวันนี้ อาการที่ว่าก็กลับมาอีก
เพราะอยู่ดีๆก็สตาร์ทไม่ติดอีก ตกลงมันเป็นที่อะไรกันเเน่ หรือเพราะ DELAY ใกล้จะเสียเเล้วหรือ งงงงงงงง

ผมใช้รถขี่ไปทำงาน  แล้วก็จอดไว้ เลิกงานก็กลับบ้าน คือผมจะสตาร์ทไม่กี่ครั้งในเเต่ละวัน เลยไม่เเน่ใจว่าถ้าสตาร์ทบ่อยๆ อาการนี้จะเป็นทุกวันหรือป่าว
งง เลยครับท่าน  ขอถามผู้รู้น่อยครับที่พอจะมีประสบการณ์คล้ายๆผม

รบกวนด้วยครับ         ;)

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน

เข้มโค้งS
สมาชิกยุคก่อน กับรถเก่าๆ
CBR Commando

คนเข้าใจโลก

kem_hahaha@live.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 05:46:52 AM »

:o ??? :-\ :-X งงเหมือนกัน nooooo

จงรู้เท่าทันกิเลศ และอารมณ์ของตนเองอยู่เสมอ เพราะมันจะทำให้เราควบคุมตัวเองได้
เจริญพรmsn >>> kem_hahaha@live.com <<< 
เฟสบุ๊ค http://www.facebook.com/profile.php?id=1353005360
แฟนเพจ http://www.facebook.com/pages/%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%A1-%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%87S/254615134601303
F-CBR
---->>Ambition Never Comes To An End.<<----

>>>ความ ฝัน ไม่ เคย หยุด ยั้ง<<<

wave-2004@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 02:56:34 PM »

กดสวิทช์ สตาร์ท แล้วมีเสียงหรือป่าวครับ

หรือไม่ก็ลองบีบครัชสตาร์ทดูว่าติดหรือป่าว

เพราะอาการสตาร์ทติดมั่งไม่ติดมั่ง ตอนนี้รถผมก็เป็น

อาจจะเป็นที่สวิทช์ที่ครัชก็ได้ครับ

l12

"ไม่ว่านักขับจะเทพแค่ไหน แต่ที่วิ่งคือรถเราแค่คนนำทาง"

chobang
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 04:04:43 PM »

ลองกดสวิสชสตาร์ทถ้า รีเลย์ เสียหรือไฟไม่เข้าจะไม่มีเสีย แต๊กๆๆ แบบเสียงรีเลย์ ถ้ามีแต่มอเตอร์สตาร์ทไม่ติด ลองดูที่สาย ground ดูว่าแน่นไหม แล้วดูว่า ไฟเกียร์ว่างขึ้นไหม ปลั้กสายเกียร์ว่าง(อยู่ที่เดียวกับชุดสายไฟถังน้ำมัน)แน่นไหม
หรือลองกำครัชท์สตาร์ดู แต่ถ้าช็อตข้ามรีเลย์แล้วสตาร์ทติด
น่าจะเช็ค สวิชทสตาร์ท  รีเลย์ สวิทเกียร์ว่าง ฟิวส์ ปลั้กสวิท ใต้ถัง

อันนี้ประสบกสรณ์ตัวเองน่ะครับ
ที่เคยเจอมากับตัวเองอาการนี้คือ สายกราว์ที่ข้างๆๆมอเตอร์สตาร์ทไม่แน่น มันจะติดมั่งไม่ติดมั่ง
แต่ถ้ากราวไม่แน่นไฟที่ไมลย์จะไม่ติดน่ะ ลองไล่ดูครับ
ใจเย็นๆๆ ลองทำเองจะได้ความรู้อีกเยอะเลย
 l13 l13

แฟริ่ง อาจารย์เกษม 800 บาท

http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=20473
aum
อั้ม
Certified Trader
*

ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก

pongsuk-aum@msn.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 05:13:45 PM »

จดๆๆ ความรู้ทั้งนั้น
 !goodjob

pongsuk-aum@msn.com
facebook.com/pongsuk.lekmee
08-4642-4036
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 07:54:17 PM »

:-[เอาใจช่วยให้หายนะครับ

dvt09

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 08:15:57 PM »

ลองกดสวิสชสตาร์ทถ้า รีเลย์ เสียหรือไฟไม่เข้าจะไม่มีเสีย แต๊กๆๆ แบบเสียงรีเลย์ ถ้ามีแต่มอเตอร์สตาร์ทไม่ติด ลองดูที่สาย ground ดูว่าแน่นไหม แล้วดูว่า ไฟเกียร์ว่างขึ้นไหม ปลั้กสายเกียร์ว่าง(อยู่ที่เดียวกับชุดสายไฟถังน้ำมัน)แน่นไหม
หรือลองกำครัชท์สตาร์ดู แต่ถ้าช็อตข้ามรีเลย์แล้วสตาร์ทติด
น่าจะเช็ค สวิชทสตาร์ท  รีเลย์ สวิทเกียร์ว่าง ฟิวส์ ปลั้กสวิท ใต้ถัง

อันนี้ประสบกสรณ์ตัวเองน่ะครับ
ที่เคยเจอมากับตัวเองอาการนี้คือ สายกราว์ที่ข้างๆๆมอเตอร์สตาร์ทไม่แน่น มันจะติดมั่งไม่ติดมั่ง
แต่ถ้ากราวไม่แน่นไฟที่ไมลย์จะไม่ติดน่ะ ลองไล่ดูครับ
ใจเย็นๆๆ ลองทำเองจะได้ความรู้อีกเยอะเลย
 l13 l13

ไฟเกียร์ว่างติดครับ  ฟิวไม่ขาด ถ้าฟิวขาดไฟสีเขียวจะไม่ติด เวลากดจะไม่มีการกระพริบของไฟสีเขียว นิ่งมาก
เดวจะลองเข้าศูนย์ดูครับ  เเล้วเข้าศูนย์เช็คอาการอย่างเดียว เสียค่าบริการไหมครับ (ผมไม่เคยเข้าศูนย์เลยครับ)

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน
dvt09

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 08:18:21 PM »

ผมก็เพิ่งเป็นครับ

แบตเสื่อมครับ

เปลี่ยน ปุ๊ป ไฟแรง
ครับ ผมก็ว่าน่าจะเป็นที่แบต อันนี้เป็นไปได้ เพราะเหมือนว่าต้องขี่สักพัก เเล้วก็จะสตาร์ทติดเอง
แล้วราคาแบตเท่าไหร่ครับ   

puk/love/cbr
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2010, 11:48:17 PM »

เอาใจช่วยครับ อย่าปเครียดกับมัน  มันเสีย ก็หาทางซ่อมเอา

ไม่การันตีนะ ค่าเเบต   ประมาณ 7-8 ร้อย

เพื่อนผมเปลี่ยน มันบอกราคา เเต่ผมจำไม่ค่อยได้เเระ
VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, พฤษภาคม 2010, 07:58:58 PM »

เบิก0 1100 ครับ เพิ่งเปลี่ยนแถวลำสาลี

dvt09

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2010, 06:16:07 AM »

>SAFE$# >SAFE$#

ต้องขอโทษทุกท่านด้วยครับกับอาการนี้ ที่จริงเเล้วสวิต สตาร์ต ของผมเสีย อิอิอิ งงงงงงงตั้งนาน
พอเปลี่ยนสวิต แล้วหายเป็นปิดทิ้ง

ต้องขอบคุณทุกๆ ความช่วยเหลือครับ                ;) ;) ;) ;) ;)

km/h

Ability Limited

supareuk_62@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2010, 12:40:21 PM »

สวิตสตาร์ตเสีย ???
แต่อย่างน้อยก็ปกติดีแล้วนะคับ :-[
DSDS
อดีตไม่สำคัญ สำคัญแค่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น

คนที่รู้เพียงเปลือกนอกย่อมสู้คนที่รู้ถึงแก่นไม่ได้

www.parin_ya1984@hotmail.com www.parin_boy2005@yahoo.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 18, พฤษภาคม 2010, 02:24:26 PM »

>yes

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์