CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบขนาดหน้าสัมผัสรีเลย์กับขาดสายไฟ  (อ่าน 1863 ครั้ง)
Kanthawit
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 07, มีนาคม 2010, 08:04:49 AM »

จากที่เคยดูข้อความเก่านะครับ ผมว่าก็มีคนเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยที่ว่า ติดรีเลย์แล้วไฟสว่างขึ้นเยอะ
มันเกิดขึ้นได้หลายสาเหตุนะครับ (จากที่ได้รู้ได้เรียนมาตั้งนานละ)

ผมสังเกตว่าสายไฟที่เดินไปหาหลอดไฟหน้านั้นมันเล็กนะ แต่ถ้าเทียบขนาดหน้าตัด(หากเป็นทองแดงที่ไม่ขึ้นสนิมเขียวหรือผิวหมอง) ไฟก็น่าจะเดินดี ท่านก็คิดง่ายๆนะ หากใส่หลอด 25 วัตต์  สองหลอดก็ ห้าสิบวัตต์ กระแสก็คิดจาก I=P/V   เมื่อผมให้ V ตกคร่อมหลอดเท่ากับ 12V P=25 วัตต์  I= 2.0833A แอมป์   สองหลอดก็ 4.16 แอมป์  ถ้าใส่รีเลย์ แต่รีเลย์บอกแค่ขนาดหน้าสัมผัสที่ทนกระแสได้ว่ากี่แอมป์  ไม่ได้บอกว่าคอล์ยกินไปกี่แอมป์  ก็จะกินไฟจากแบตเพิ่มเพราะคอล์ยของรีเลย์รับประทานไฟเพิ่มอีก แล้วท่านเอาไปตัดต่อแค่ไฟที่ไปเลี้ยงหลอด มันไม่ยิ่งเปลืองไปอีกเหรอครับ ผมว่าคนที่ทำแล้วมันดีขึ้น เพราะ???

น่าจะดีหาก เปลี่ยนขนาดสาย  หาที่ลงจุดกราวด์ที่ดี  ไฟสว่างขึ้นแน่นอนครับ

ปล.รีเลย์น่าจะใช้กับรถยนต์ได้ดีกว่านะครับ  รถยนต์แบตใหญ่เลี้ยงรีเลย์ได้นาน

หากสายไฟตระกรันหรือสนิมเยอะ ขั้วต่อ ไม่สอาด เป็นปัจจัยทั้งนั้นนะครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์