CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ถามเรื่องความร้อนครับผม  (อ่าน 1051 ครั้ง)
Dragoon
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 25, ธันวาคม 2009, 03:53:52 AM »

ผมเพิ่งได้ CBR150 มาใหม่ครับ เพิ่งขับมาได้ 2 อาทิตย์ คันนี้เป็นรถมีคลัตช์คันแรกของผมอะครับ ตอนนี้ก็ขับได้สบายๆ รถไม่ดับ แต่สงสัยเรื่องเดียวคับ เกจวัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น เวลาขับปกติมันจะอยู่ ระหว่างขีดดำที่ 2-3 (ขีด3 คือขีดใหญ่ๆตรงกลางอะคับ) ถ้าเจอรถติดๆ นานๆก็อาจขึ้นไประหว่างขีด 3-4 อะคับ ไม่ทราบว่าปกติรึเปล่า เคยถามเพื่อนที่ใช้เหมือนกันบอกว่าไม่เคยเกินขีดที่ 2 หรือว่าผมขับไม่ดีเอง (เคยขับแต่พวก wave ไรพวกนี้อะ) เวลาเปลี่ยนเกียร์ก็ ผ่อนเครื่องบีบคลัตช์ เปลี่ยนเกียร์ ค่อยๆปล่อยคลัตช์ ค่อยเร่งไปด้วย ผมไม่ใช่คนขับรถเร็วครับ ปกติก็ประมาน 40-60 (ใช้ขับไปเรียน ใกล้ๆเองครับ ประมาณ 1km) ถ้าวิ่งไกลๆหน่อยก็ 60-80 ปกติก็ไม่ได้เบิ้ลเครื่องครับ สงสัยมากเลยครับ
ปล. ปริมาณน้ำหล่อเย็นยังเหนือ upper ครับ
สรุปคำถาม เด๋วงงครับ
1.   ปกติตอนขับเกจวัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นควรอยู่ที่เท่าไรครับ
2.   การเพิ่ม-ลดของเกจวัดอุณหภูมิน้ำหล่อเย็น ขึ้นอยู่กับอะไรบ้างครับ
3.   พัดลมตรงเครื่องปกติทำงานตอนไหนบ้างครับ(เคยดับเครื่องแล้วค้างไว้ที่ N แล้วพัดลมหมุน แต่ปัจจุบันไม่เป็นแล้ว)
4.   ปกติที่ขับๆกัน รอบเครื่องควรอยู่ที่เท่าไรเหรอคับ (ปกติผมไม่เกิน 7000 อะคับขับธรรมดาประมาณ 4000 คับ)
5.   การที่เครื่องยังอยู่ในช่วง รัน-อินเกี่ยวมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์