CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้ใช้หน่อยครับ ว่า CBR 250 ที่ใช้กัน รถมีปัญที่โซ่ หรือที่ไหนกันไหมครับ  (อ่าน 2364 ครั้ง)
topsupermarket
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 23, ตุลาคม 2015, 07:06:19 AM »

พอดีจะซื้อรถมือสอง  เจ้าของรถอ้างว่า รถรุ่นนี้มีปัญหาที่โซ่ต้องตั้งบ่อย หยอดน้ำมันบ่อย จริงหรือไม่ ประกาศใด รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

hhh
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, ตุลาคม 2015, 04:08:07 PM »

ไม่เห็นต้องตั้งบ่อย คงขึ้นกับคุณภาพของโซ่ ..... ส่วนที่หยอดน้ำมันก็ปรกติ 500 กิโลผมทำที  คงขึ้นกับว่าเอาน้ำมันอะไรหยอดแห้งเร็วไหม .... เรื่องที่ถามมา ผมไม่เห็นเป็นปัญหาตรงไหน ก็แค่การบำรุงรักษาปรกติของรถทั่วๆไป
winner987
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2015, 06:22:52 AM »

บ่อยนี่ขนาดไหน ตั้งโซ่นี่ตั้งกรณีที่มันยาน ซึ่งรถผมเช็คมาหลายรอบแล้วมันไม่ยานซักที ของผมมีแต่ข้อตายเพราะดูแลไม่ดี
และโซ่ DID 520 ที่ติดมากับรถนี่มันใช่จะยานกันง่าย ๆ ถ้าได้ตั้งบ่อย ผมว่าเขาขันน็อตยึดไม่แน่นมากกว่า มันเลยคลาย
ส่วนเรื่องหยอดน้ำมัน ก็อยู่ที่ว่าจะเอาอะไรมาหยอดและการใช้งานครับ โดนแดดบ่อย ใช้งานบ่อย มันก็แห้งเร็ว
ก็ได้หยอดบ่อย และลักษณะของสิ่งที่เอามาหยอดมันใช้ได้นานขนาดไหน ไม่เกี่ยวอะไรกับรถรุ่นนี้เลย

ประโยคนี้ "รถรุ่นนี้มีปัญหาที่โซ่ต้องตั้งบ่อย หยอดน้ำมันบ่อย"
มันไม่เกี่ยวอะไรกับรถเลย มันเกี่ยวกับเจ้าของรถมากกว่า
ถ้าเป็นแบบที่เขาว่า แค่เปลี่ยนโซ่เทพ ๆ อาการนั้นมันก็หายอะดิ
และถ้าหยอดน้ำมันแล้วจอดไว้เฉย ๆ จะได้หยอดบ่อยไหม? แล้วสรุปเกี่ยวอะไรกับรถรุ่นนี้?

แล้วมันเป็นปัญหาของรถตรงไหน?

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์