CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีแก้ อาการคลัชไหม้ ของ CBR250 น่อยครับ  (อ่าน 3039 ครั้ง)
thaimicza321
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 05:58:34 AM »

สวัสดีครับ คือ ผม อยากทราบ วิธีการแก่้อาการคลัช ไหม้ ของ CBR250 อะครับ
คือผมได้ไปซื้อรถ มือสอง 2 มา ป๊ 2011 วิ่ง 15534 ไมล์ (ก็ถือว่าโอเคร)
วันแรกขี่ไม่มี อาการใดๆ ทั้ง สิ้น เพราะผม ขี่ไม่ถึง 10 โล แล้่วก็ เอากลับมาเก็บไว้ บ้าน
พอวันที่ สอง ได้เอาไปขี่เช็ครถ  ครั้งแรกที่ สตาร์ท ก็ไม่มีอาการ ผิด ปกติอะไร แต่พอได้ใส่ เกียร์ 1 เท่านั้น ได้เร่งรถขึ้น ก็ได้ยิน เสียงดัง เอี้ยด!!!  nooooooo
ไอ้ที่ผมไม่เคยรู่้ ก็ตก ใจ เพราะไม่เคย ขี่ ตัว 250 ก็เลยลองขี่ไป เรื่อยๆ ก็ได้กลิ่นไหม้ แต่พอดูไปดู มาอีกที่ น่าจะเป็นกลิ่นท่อ (รึปล่าว) เพราะตอนผมซื้มา เขาใส่ท่อแต่งมา และก็ให้ท่อเดิมมา แล้วผมก็ได้เปลื่ยน

หลังจากอาการนั้นเกิดขึ่น ผมก็ได้ไปอ่านดูหลายๆ กระทู้้เกื่ยวกับคลัชไหม้ แต่ไม่เห็นมี บอกวิธีการแก้ไขให้หายขาด เห็นแต่บอกว่าเปลื่ยน แผ่นคลัชใหม่
ถ้าผมได้เปลื่ยน แผ่น คลัช อาการ จะหายขาดเลย ไหม ครับ หรอ ว่า ต้องเปลื่ยน ไปใช้น้ำมัน เครื่องอย่างอื่น ด้วย ที่ผมเห็นใช้มากๆ ก็ SHELL ULTRA 4T

ยังไงก็ขอวิธีแนะนำด้วยนะครับ เพราะ พรุ่งนี้ ผม จะไป สั่ง อะไหร่ อยู่ศูนย์แล้ว อะ ครับ ขอบคุณครับ thankyou

Tung2531
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 05:20:34 PM »

อ่านไม่มีใครตอบเลย อ่ะผมตอบให้ครับ ส่วนตัวผมคิดว่าส่วน 1 ก็มาจากน้ำมันเครื่อง shell ultra เพราะว่าตัวน้ำมันเครื่องนั้นใสมากดูเหมือนว่าจะผสมสารป้องกันครัชลื่นมาน้อยอะไรประมานนี้ แต่พอเอามาเทียบกับ น้ำมันเครื่อง honda หรือ castrol หรือ ptt แค่ตัวกึ่งสังเคราะห์นะครับ จะเห็นว่าน้ำมันเครื่องพวกนี้สีจะเข้มกว่าครับเพราะผสมสารป้องกันครัชลื่นมาเยอะกว่ามั้งนะครับ แต่บ้างคันใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ผมก็แนะนำยกแผ่นครัชทั้งชุดหรือประหยัดตังหน่อยก็ดูแผ่นไหนพอใช้ได้ก็เปลี่ยนแผ่นที่ไหม้อย่างเดียว และก็ใช้น้ำมันเครื่องของ honda เนียแหละ เมื่อก่อนผมก็คิดว่าน้ำมันเครื่อง honda กากแต่พอใช้มันจริงๆผมว่ามันเหมาะกับรถ honda ที่สุดแล้ว อ่อและอีกอย่างก็ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของตัวเราด้วยนะครับชอบออกตัวกระชากบ่อยๆหรือยกหน้าระบบครัชก็ไปไวครับ นี่เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ขอบคุณครับ

สายลมกับสองล้อ
p_com
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, ธันวาคม 2014, 06:07:01 PM »

คลัตช์เปียกแถมอยู่ในแคร๊งค์ที่มิดชิด มีรูระบายเข้าหม้อกรองอากาศ ก็ไม่น่าจะได้กลิ่นทันที  อาจจะเป็นไปได้ไหมว่าท่อเดิมเก็บมานานมีเศษน้ำมันไอ้น้ำมัน ไปเกาะตามแคต หรือ ส่วนอื่นๆ พอโดนความร้อนก็เลยมีกลิ่น   ถ้าเอาให้มั่นใจว่ามีกลิ่นไหม้ในห้องเกียร์ ง่ายสุด สตาร์ทเครื่องซักพัก เปิดช่องเติมน้ำมันเครื่อง แล้ว ดมดู แต่ระวัง มันจะมีไอแรงดันน้ำมันเครื่อง พ่นออกมา ให้เปิดช่องแต่เอาก้านวัดคาไว้ จะดมก็ค่อยๆ แง้มดู เชื่อว่าถ้าไหม้จริง กลิ่นคงไม่ธรรมดา เพราะ เจ้าของขี่ ยังได้กลิ่น  ขณะขับขี่

ถ้าคลัตช์ไหม้จริง แสดงว่าคลัตช์ต้องลื่นไปแล้ว  น่าจะลองหาอาการที่แท้จริงไปก่อน
อาการคลัตช์ลื่น  รอบเครื่องจะขึ้นสูงแต่รถไม่ทะยานตามรอบเครื่อง
ลองจอดเข้าเกียร์ 4 แล้ว พยายามใช้คลัตช์ค่อยๆ  ออกตัว ถ้าสามารถ เลียจนออกไปได้โดยไม่ดับ ก็มีสาเหตุ 2  คลัตช์ลื่น  หรือ ไม่ก็ คนขี่ฝีมือการเลี้ยงคลัตช์ เทพมาก
ขั้นต่อมาลอง ก้มไปดู ที่ตาแมวว่ามีน้ำมันเครื่องไหม จากนั้นก็ลองขี่ไป ซักเกียร์  2 3  ลองเบิลคลัตช์ ดู ถ้ารู้สึกกระชาก ตามจังหวะ แสดงว่าไม่น่าจะใช่  ลองลากเกียร์ ดู ว่ามีอาการ วืดๆ ในเกียร์สูง รอบเดิน แต่รถ มันไม่ไป หรือ วูบวาบไหม

น้ำมันเครื่องไม่น่าจะเกี่ยวข้อง ใช้ทั้งแบบของรถรถยนต์ ยันของมอไชค์ ทั้ง กึ่ง ทั้ง ร้อยเปอร์เซ็นต์ยกเว้นโดนน้ำมันเครื่องปลอม แต่ถ้าปลอม ชุดกลไก ฝาสูบน่าจะเสียงระงมไปแล้ว  แต่เพื่อความสะบายใจ  ถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งเลย ดูด้วยว่ามีเศษอะไรป่นออกมาไหม รถมือสอง ต้อง ถ่ายของเหลวทะ้งหมดทิ้ง น้ำมันเครื่อง น้ำหล่อเย็น น้ำมันเบรค  ถ้าไม่เดือร้อน ถ่ายทิ้งไปก่อนเพื่อความสบายใจ
เซ็คดีๆ  ก่อน  ครับ เอาใจช่วยก็แล้วกัน
thaimicza321
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24, ธันวาคม 2014, 06:19:38 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ good
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์