CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับไมล์ หลังจากเปลี่ยนยาง หน่อยครับ  (อ่าน 2176 ครั้ง)
pujingwin10
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2014, 05:28:53 PM »

ผมใช้ cbr250 ครับ ได้เปลี่ยนยางใหม่ irc rx02 เปนยางสปอตทัวริ่งตัวใหม่ของ irc  น่ะครับ แต่เพิ่มจขนาด จากเดิม 140/70 เปลี่ยนเป็น 150/70 ซึ่งใหญ่กว่าเดิมเบอเดียว หลังจากใส่แล้ว สี่ที่เหนได้ชัดเจนเลยคือ หน้ายางกลมกว่ายางเก่า ซึ่งยางเก่าติดรถหน้ายางจะแบนๆเลี้ยวยาก ส่วนตัวใหม่นี้เลี้ยวง่ายมาก และสังเกตุดูช่องว่างระหว่างบังโคลนล่างกับหน้ายางจะใกล้มากกว่าเดิม ซึ่งถ้าเปนยางติดรถผมสามารถเอามือแหย่เจ้าไปได้เต็มฝ่ามือ แต่ถ้าเปนยางตัวนี้ผมแหย่เข้าไปได้แค่ปลายนิ้ว อาจเปนเพราะเส้นรอบวงมันมากขึ้น
****คำถามครับ จากเมื่อก่อนยางติดรถ ปัทมพันธุ์ top speed ได้ 166-170 หมอบสุด แต่พอเปลี่ยนยางแล้ว top speed ได้ 161 หมอบสุด แต่ว่าผมใช้ความรุ้สึกว่ามันก้อเร็วพอๆกะเมื่อก่อนเลยแต่ทำไม top speed มันน้อยลง หรือว่าเส้นรอบวงที่เพิ่มขึ้นนั้นมีส่วนทำให้ไมล์แข็งขึ้น ทั้งที่จิงๆแล้วก้อวิ่งเร็วเท่าเดิมกับเมื่อก่อน****
เพื่อนๆท่านใดพอจะอธิบายได้บ้างมั้ยครับ

"มีชีวิตอยู่ เพื่อโค้งต่อไป"

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2014, 06:09:34 PM »

ความรู้สึกกับตัวเลข มันไม่เหมือนกัน แล้วที่เทสนี้กี่รอบครับ ระยะทางที่เทสทั้งก่อนและหลังเปลี่ยนยางเท่าไหร่ ใช้เส้นทางเดิมมั้ย

pujingwin10

« ตอบ #2 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2014, 06:21:16 PM »

ความรู้สึกกับตัวเลข มันไม่เหมือนกัน แล้วที่เทสนี้กี่รอบครับ ระยะทางที่เทสทั้งก่อนและหลังเปลี่ยนยางเท่าไหร่ ใช้เส้นทางเดิมมั้ย
ใช้เส้นทางเดิมครับ ถนนสายเอเชีย สิงห์บุรี-อ่างทอง ระยะทางราวๆ 40 กม. ครับ ลองหลายครั้งครับ จะว่าหนักยางก้อไม่น่าใช่เพราะว่าเพิ่มมาแค่เบอเดียว แต่เส้นรอบวงอันนี้คอนเฟิ่มว่ามากขึ้นกว่าเดิมชัวครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2014, 06:54:32 PM »

cbr250 จับความเร็วที่ล้อหลัง เส้นรอบวงที่เพิ่มขึ้นทำให้ไมล์แข็งขึ้นครับ

pujingwin10

« ตอบ #4 เมื่อ: 03, พฤศจิกายน 2014, 07:42:51 PM »

cbr250 จับความเร็วที่ล้อหลัง เส้นรอบวงที่เพิ่มขึ้นทำให้ไมล์แข็งขึ้นครับ
อ้อ ขอบพระคุณครับ ทีนี้ผมจะได้ไม่จิตตกคิดว่าหนักยางวิ่งไม่ออกซะอีกอิอิ

Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 04, พฤศจิกายน 2014, 03:19:46 AM »

ความเร็วน่าจะเท่าเดิมนะครับ แต่เลขมันไม่เท่าเดิม เพราะมันก็เหมือนกับการทดสเตอร์แหละครับ ผมว่าให้เราใช้ความรู้สึกเอาดีกว่า  !goodjob

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์