CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาแก้ไม่จบ(ยาวหน่อยนะครับ)  (อ่าน 1869 ครั้ง)
jame250
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

jame_superza@hotmail.com
« เมื่อ: 03, ตุลาคม 2014, 08:50:25 PM »

สืบเนื่องจากผมได้ติดตั้งกล่องไฟแต่งค่ายหนึ่ง(ไม่ขอเอ่ยชื่อ)โดยซื้อมาติดตั้งเอง ระหว่างติดตั้งมีการโทรสอบถามช่างตลอดเพราะต้องมีการตัดต่อสาย 02 sensor (ตอนนี้ช่างเชื่อมสาย 02 ให้แล้ว) พอหลังติดตั้งลองเทส ฟิว์หัวฉีดขาด ลองประมาณ 5ครั้งฟิวส์ขาดตลอด เลยลองเปลี่ยนจาก 10A เป็น 15A คราวนี้ฟิวส์ไม่ขาดแต่ไฟเครื่องขึ้นเป็นโค้ดกระพริบ สอบถามช่างศูนย์บอกโค้ดหัวฉีด ผมจึงขี่รถจากจันทบุรีไปกรุงเทพฯเพื่อให้ร้านเจ้าของกล่องติดตั้งใหม่ คิดว่าจะดีขึ้น แต่พอขี่กลับมาไฟหัวฉีดขึ้นอีก จึงถอดกล่องแต่ง แต่ก็ไม่หายอาการเป็นเหมือนน้ำมันจ่ายไม่พอ เครื่องสะดุด เลยเข้าศูนย์ ช่างลองรีเซ็ทค่ากล่องเดิมใหม่ คราวนี้ไฟเครื่องไม่ขึ้นแล้วแต่ อาการสะดุดมี  เคยขี่ที่ความเร็ว150 ไม่ขึ้นอีกแล้วตื้อสุดๆ เครื่องสั่น แถมความเร็วอยู่ดีๆลดฮวบรอบตกเหมือนน้ำมันจ่ายไม่พอ ต้องสตาททิ้งไว้เป็นครึ่งชั่วโมงถึงจะกลับมาเหมือนเดิม ทั้งที่เมื่อก่อน 170 ยังปกติ ไม่สั่น ตอนนี้ 120 ยังสั่นกว่าอีก เข้าศูนย์อีกครั้งให้ช่างเช็คช่างก็บอกปกติดี แรงดันน้ำมันปกติ วาล์วปกติ แต่ผมไม่รู้ช่างเช็คให้จริงไหมเพราะทิ้งรถไว้ พอเอารถกลับมาก็เป็นอาการเดิมอีก คือ ถ้าขี่อัดๆ กระแทกคันเร่งบ่อยๆ (ในซอยแถวบ้านก่อนออกไปทำงาน ความเร็วไม่เกิน100 แต่โค้งเยอะ) แต่พออกถนนใหญ่ขี่ยืนพื้นที่ 120 บิดไม่ขึ้น มีอาการตื้อและความเร็วจะลดลง
ประเด็นที่ผมสงสัย คือ ที่อาการเป็นแบบนี้เพราะกล่อง ecu ผม เสียแล้วหรือปล่าวคับ หรือเป็นที่สาเหตุอื่น รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ หรือแนะนำร้านดีๆ ทีเดียวจบก็ได้ครับ (เข็ดแล้วสำหรับกล่องไฟแต่ง :()

Th.Wanchai
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2014, 04:49:04 PM »

บอกยี่ห้อกล่องมาเลยครับ จะได้ระวังกัน  จริงๆ ถ้าต่อแล้วฟิวส์ขาด ควรหยุดทันทีน่ะครับ เพราะมีการลัดวงจร อาจทำให้อุปกรณ์ส่วนอื่นเสียหายได้ 

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์