CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคร้อน  (อ่าน 3167 ครั้ง)
ethord
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 06, สิงหาคม 2014, 04:22:46 PM »

เ ป็นปกติไหมครับที่เบรคหลังจะร้อนกว่าเบรคหน้า
ผมลองขี่ประมาณ 20 กิโลโดยที่ใช้เบรคหน้าเป็นหลัก แต่ใช้เบรคหลังบ้างแต่น้อยเพื่อความปลอดภัย
ซึ่งมันเป็นปกติไหมครับ เพราะที่เคยอ่านคล่าวๆเรื่องวิธีการเบรค เบรคหลังจะรับภาระเยอะกว่าเบรคหน้า
ซึ่งเป็นปกติไหมครับสงสัย  ??? ???

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2014, 12:49:32 AM »

ถ้ากดหลังมากกว่าหน้า มันก็แถสิครับ ก็แล้วแต่สถานการณ์ครับ อาจจะหน้า70หลัง30 หน้า60หลัง40 ไม่ตายตัวครับ ส่วนเบรกหน้าหลังอย่างไหนน้อนกว่ากัน อันนร้ไม่ทราบครับ ยังไม่เคยเทสลองจับ

S-CHAI
CBR Commando

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2014, 01:02:15 AM »

หลายๆคนเอาปลายเท้าพาดค้างไว้และบางครั้ง
ก็ทิ้งน้ำหนักกดเบรคไปบ้างแบบไม่รู้ตัวนะ
ทำให้เลียเบรคหลังค้างไปบ้าง
 :D

Uploaded with ImageShack.us
winner987
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2014, 02:16:53 AM »

อันไหนร้อนกว่าไม่ต้องไปสนครับ มันไม่ใช่เรื่องเลยที่ต้องไปใส่ใจ ที่ต้องสนคือเบรคมันติดไหม แค่นั้นครับ

ทดสอบได้โดยการเข็นดูไม่ฝืดก็ใช้ได้ จะให้ชัวร์กว่านั้นก็ขื้นสแตนแล้วเอามือหมุนล้อดูทั้งหน้า-หลัง มือหมุนได้ไม่ฝืดมากก็โอเค
_____________________________________________________________________________________

เรื่องความร้อนของจานเบรคมันเอาแค่ว่าใช้มากใช้น้อยมาวัดไม่ได้ครับ เพราะความร้อนของจานมันแตกต่างกันได้ด้วยหลายสาเหตุ

- ระยะที่ผ้าเบรคแตะจาน (ขณะที่ไม่ได้เบรค)
ตอนที่ไม่ได้เบรคผ้าเบรคของเบรคแต่ละตัวจะแตะจานไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์หรือประสิทธิภาพของปั้มเบรคหรือระบบเบรค
บางตัวทำให้ผ้าเบรคไม่แตะจานเลย (ดีเยี่ยม) บางตัวถูนิด ๆ บางตัวถูเยอะจนมีเสียง
ซึ่งอันไหนมันถูมาก จานเบรคก็ย่อมร้อนกว่าเป็นธรรมดา (กรณีที่จานเบรคมีขนาดเท่ากัน)

- ขนาดของจานเบรค
จานเบรคขนาดใหญ่จะร้อนน้อยกว่าจานเบรคที่มีขนาดเล็กกว่า (กรณีที่เป็นวัสดุเดียวกันและใช้งานเท่ากัน)

- ตำแหน่งของจานเบรค
จานเบรคที่ติดตั้งในตำแหน่งที่รับลมได้ดีกว่าย่อมระบายความร้อนได้ดีกว่า ซึ่งปกติจานเบรคหน้าก็จะดีกว่าหลัง
เพราะรับลมได้เต็ม ๆ ส่วนด้านหลังอาจจะมีอะไรมาบดบังบ้าง และจานหลังยังอยู่ใกล้ท่อไอเสียอีกด้วย

- ระยะเวลาการใช้งาน
ใช้มากก็ร้อนกว่าก็ใช้น้อย (กรณีที่จานเบรคมีขนาดเท่ากัน)

ส่วนเรื่องเลียเบรคผมว่าเบรคหลังมันไม่ได้เลียกันง่าย ๆ นะ (ระบบดิสเบรค) เพราะเบรคหลังมันต้องออกแรงกดพอสมควร (ถ้าสปริงรั้งมันไม่อ่อนนะ)
ไม่ใช้ว่าเอาเท้าแตะ ๆ แล้วมันจะเบรคเลย และระยะกดเบรคมันก็มากพอสมควร ไม่เหมือนเบรคหน้าที่แตะนิดเดียวก็เบรคละ
__________________________________________________________________________________________________

"ใช้เบรคหลังบ้างแต่น้อยเพื่อความปลอดภัย" อันนี้หมายความว่ายังไงครับ ผมตีความได้ 2 แบบ
1. กดเบรคหลังไม่แรงมาก
2. พยายามไม่ใช้เบรคหลัง

เบรคหน้า-หลัง ต้องใช้ร่วมกันทุกครั้ง ซึ่งตามหลักแล้วเบรคหน้าจะทำให้ได้ระยะเบรคสั้นกว่าเบรคหลัง (เบรคหน้าหยุดรถได้เร็วกว่าเบรคหลัง)
ซึ่งมีการคำนวณการใช้เบรคที่เหมาะสมออกมาได้เป็น เบรคหน้า 70% เบรคหลัง 30% (ไม่รู้ว่าใครเป็นคนคิด)
แต่มันก็เป็นแค่ตัวเลขที่เอามาใช้กะแรงในการกดเบรคเท่านั้น ตอนใช้งานจริงคงไม่มีใครทำได้เป๊ะหรือมาคอยกะทุกครั้งที่จะเบรค
การเบรคที่มีประสิทธิภาพที่สุดที่เราใช้กันอยู่ คือ กดเบรค หน้า-หลัง ให้มากที่สุดเท่าที่จะไม่ทำให้ล้อล็อค ซึ่งรถแต่ละคันและเบรคแต่ละตัว
ก็ใช้แรงกดไม่เท่ากัน จะกดแรงเท่าไหนล้อถึงจะไม่ล็อค อันนี้เจ้าของรถต้องรู้ดีที่สุด คนอื่นเขาไม่ทราบด้วย (ลองเอาเอง)
ส่วนถ้าเบรครถคุณมีระบบ ABS ก็กดไปเถอะ ยังไงล้อก็ไม่ล็อค เว้นแต่ว่าระบบ ABS มันจะมีปัญหาละนะ

ethord
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, สิงหาคม 2014, 03:57:50 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  ;) ;)
โดยปกติก้ไม่มีใครไปจับดิสเล่นอยู่แล้ว  :P :P
วันนั้นจะลองใส่ล็อคดิสหลังดันร้อนกว่าดิสหน้าก้เลยสงสัย ปกติใส่ดิสหน้าอยู่แล้ว
ของผมไม่มี abs ครับโดยปกติผมจะกดหลังเบากว่าหน้าอยู่แล้วเพราะกลัวล้อล็อค
กลัวเหมือนกันว่าปั้มหรือจานจะเป็นอะไร  >yes >yes

winner987
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, สิงหาคม 2014, 05:30:33 AM »

มาต่อให้นิดหน่อยครับ สำหรับเบรคไม่มี ABS

การเบรคปกติให้มีประสิทธิภาพตามหลัก เบรคหน้ามากกว่าหลัง ถูกแล้ว

แต่ถ้าเป็นตอนเบรคฉุกเฉินขณะที่รถมีความเร็วสูงหรือเป็นจังหวะตกใจ หากกลัวล้อล็อคให้เน้นไปที่เบรคหลังครับ

คือ ถ้าดูแล้วมันจะเบรคไม่ทันจริง ๆ (ช่วงเวลาที่รู้ว่าไม่ทัน จะชนแล้ว ปกติคนเราจะกดเบรคแรงขึ้นมาก)

ให้เน้นไปที่เบรคหลัง เพราะ ถึงล้อหลังจะล็อคก็ยังพอความคุมรถได้ แต่ถ้าล้อหน้าล็อคก็จบครับ เก่งแค่ไหนไหนก็กลิ้ง

ethord
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, สิงหาคม 2014, 03:53:43 AM »

ครับ แล้วถ้าผมเชนเกียร์ลงไปด้วยละครับโดยไม่ใช้ครัชมันจะดีไหมครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์