CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอัตราการกินน้ำมัน cbr250  (อ่าน 3997 ครั้ง)
Relkuz
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2014, 12:07:45 AM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ว่ารถผมกินน้ำมันปกติหรือไม่

โดยรถผม ณ ปัจจุบันมีสภาพดังนี้

เครื่องเดิม รถวิ่งมาประมาณ 7,000 กิโล
สเตอร์หน้า 15
ล้อหน้า 120/60 ล้อหลัง 150/60
ท่อใส่ของตัว 500 แบบ slip-on ไม่ได้ทำอะไรเพิ่มกับท่อ

ผมเข้าใจว่าการเปลี่ยนล้อทำให้รถน้ำหนักเยอะขึ้น และหนืดขึ้น ซึ่งส่งผลต่อการกินน้ำมันแน่นอน
แต่ปัจจุบันรถผมจากที่วิ่งทางไกลกรุงเทพไปปายเมื่อเดือนที่แล้ว ใช้ความเร็วยืนพื้น 120-130 กม./ชม. คิดออกมาได้ว่ากิน ประมาณ 25 กม./ลิตร และรู้สึกว่าขับในเมืองจะอยู่ประมาณ 23-24 กม./ลิตร

อยากสอบถามว่าปกติไหมครับกับอัตราการกินน้ำมันเท่านี้ หรือผมควรจะต้องเช็คอะไรเกี่ยวกับเครื่องยนต์เพิ่มเติมหรือไม่ครับ
เพราะผมรู้สึกว่ามันกินเยอะเกินไปนิด เมื่อเทียบกับสิ่งที่เปลี่ยนไป

ขอบคุณครับ

aimmy
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2014, 03:34:35 AM »

ของผมตอนไปภูทับเบิก สเตอร์หน้า 15 วิ่งยืนพื้น 120 ได้ 28 โล/ลิตร

ล่าสุดไมล์ 12,xxx สเตอร์หน้า 15 ท่อ 500 ผ่า ติดกล่องท้าย
นอกนั้นเดิมหมด ไปทริปนครนายกกับคลับ วิ่ง 80-100 ขากลับรถเพื่อนไม่ค่อยสมบูรณ์ได้ 33 โล/ลิตร

ปกติวิ่งในเมืองได้ 30 โล/ลิตร

ส่วนเรื่องยางที่ใหญ่ขึ้น รอผู้รู้มาตอบนะครับ

Relkuz

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2014, 04:12:31 PM »

ของผมตอนไปภูทับเบิก สเตอร์หน้า 15 วิ่งยืนพื้น 120 ได้ 28 โล/ลิตร

ล่าสุดไมล์ 12,xxx สเตอร์หน้า 15 ท่อ 500 ผ่า ติดกล่องท้าย
นอกนั้นเดิมหมด ไปทริปนครนายกกับคลับ วิ่ง 80-100 ขากลับรถเพื่อนไม่ค่อยสมบูรณ์ได้ 33 โล/ลิตร

ปกติวิ่งในเมืองได้ 30 โล/ลิตร

ส่วนเรื่องยางที่ใหญ่ขึ้น รอผู้รู้มาตอบนะครับ

ขอบคุณครับ ผมควรจะเช็ควาวล์ มั้ยเนี่ย? เพราะเพิ่งเอาไปเข้าเช็คศูนย์ประจำรอบ 8พัน กิโลมา ฝากให้ช่างเช็ค เค้าแค่บิดๆ ละบอกฟังเสียงละเครื่องไม่มีปัญหานะครับ  :-\
aimmy

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2014, 04:41:28 PM »

เอามาให้ดูเล่น ๆ ครับ

Relkuz

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2014, 04:49:35 PM »

ขอบคุณมากคร้าบ ข้อมูลแน่นมาก มาเป็นตารางเลย ละทำไมรถผมมันกินขนาดนั้นหว่า up size ยางหน้าหลัง นี่ หายไป 4 กม./ลิตร เลยเหรอ  :'(
uhoo
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2014, 07:50:29 PM »

:-\  บริโภคกันเยอะจุง ....  ของผมเดิมๆๆ เปลี่ยนแค่ท่อ วิ่งในเมือง จากรังสิต-เพลินจิต  ได้ 37.4 (ใช้ App Gas Cubby ใน Iphone ) เป็นที่น่าพอใจฝุดๆๆ !goodjob
winner987

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2014, 09:05:17 PM »

อัพขนาดยาง ความเร็วยืนพื้น 120-130 ได้ประมาณนั้นผมว่าปกติครับ 

อัตราการบริโภคน้ำมัน มันอยู่ที่การใช้รอบเครื่อง ยิ่งเกียร์ต่ำใช้รอบสูงจะยิ่งกินน้ำมันมาก และลักณะการขับของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกันครับ

บางคน 4 พันรอบถึงเปลี่ยนเกียร์ บางคน 7 พันรอบถึงเปลี่ยน บางคนชอบลากรอบ 9 พันรอบ + ถึงเปลี่ยนเกียร์

คือ บางคนขับชิล ๆ สบาย ๆ บางคนชอบลากรอบแบบหูดับตับไหม้ และมีเรื่องของลมยางอ่อนแข็งเข้ามาเกี่ยวอีก

ทั้ง ๆ ที่มีปัจจัยเหล่านี้อยู่ แต่ตอนเอามาถามกัน ก็ถามแค่ได้กี่กิโล/ลิตร หรือยกความเร็วยืนพื้นกี่เกียร์สูงสุดมาถามกัน

โดยเราไม่ทราบเลยครับ ว่าตั้งแต่ออกตัวไล่เกียร์มาเนี่ย เขาลากรอบสูงขนาดไหนและนานแค่ไหน

สมมุติ อย่างผมไล่เกียร์แบบนี้
เกียร์ 1 ลาก 10000 รอบ 1 กิโลเมตร >> โหดจุงเบย
เกียร์ 2 ลาก 10000 รอบ 2 กิโลเมตร >> บ้าไปแล้ว
เกียร์ 3 ลาก   9000 รอบ 3 กิโลเมตร >> โหย
เกียร์ 4 ลาก   9000 รอบ 5 กิโลเมตร >> บ้านเอ็งผลิตน้ำมันขายรึ
เกียร์ 5 ลาก   9000 รอบ 10 กิโลเมตร >> ขึ้นเกียร์สักที่สิโว้ย
เกียร์ 6 ลาก   8000+ รอบ 200 กิโลเมตร >> เออ ค่อยเหมือนคนอื่นเขาขับหน่อย

แล้วก็ได้ตัวเลขอัตราการบริโภคน้ำมันมาค่าหนึ่ง จึงสงสัยเลยมาตั้งกระทู้ถาม

"ผมขับความเร็วยืนพื้น 130-150 ที่ 8000-9000 รอบ ได้อัตราการบริโภคน้ำมัน 19 กิโลเมตร/ลิตร นี่ปกติรึเปล่าครับ ? "

ความเห็นของคนอื่น
- เครื่องหลวมแล้วน้อง
- ทำไมกินเยอะจัง
- ผมได้ตัง 30 แหนะ
- เคยเอารถไปเช็ครึยังครับ

ถามคนอื่นมันก็เปรียบเทียบได้คร่าว ๆ เท่านั้นครับ คุณต้องลองขับแบบหลากหลายดู อย่างพยายามใช้รอบไม่สูง

ถ้าจะวิ่ง 120+ พอถึงเกียร์สูง 5 6 ก็ค่อย ๆ ไต่รอบขึ้นไป ซึ่งตัวผมเองทำแบบนั้นไม่ได้ครับ ห้ามมือขวาไม่ได้สักที

ของผมก็เปลี่ยนสเตอร์หน้า 15 ฟัน ชอบลากรอบเป็นชีวิตจิตใจ 8000+ รอบถึงจะเปลี่ยนเกียร์
ทั้งสเตอน์เดิมสเตอร์ใหม่ ตั้งแต่ขับมาไม่เคยได้เกิน 26 กิโลเมตร/ลิตร เลยครับ  :P

Relkuz

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2014, 10:33:57 PM »

งั้นเพิ่มเติมข้อมูลที่วัดจากตอนไปปาย ลักษณะการขี่ผมขี่ เปลี่ยนเกียร์ทุก 7 พันรอบ จนสุดท้ายเกียร์ 6 จะไต่อยู่ที่ 7500-8 พันรอบยาวๆครับ

ไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนเกียร์ตอน 7 เรียกสูงหรือต่ำ.... ผมว่ามันไม่น่าสูงนะ

คือถ้าที่สอบถามหลายๆท่าน เพราะอยากได้ข้อมูลคร่าวๆครับ ถ้ามันต่างกันเพราะรูปแบบการขี่จริงๆ อันนี้คงทำใจได้ แต่อยากทราบรายละเอียดจากหลายๆท่าน เผื่อมันมาจากเครื่องยนต์ หรืออย่างอื่น etc. etc.

ขอบคุณครับ สำหรับรายละเอียด
o_extreme
... Nobody knows who I really am ...
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เ ห นื่ อ ย ใ จ . . .

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2014, 10:15:15 AM »

สเตอร์เดิม วิ่งไกลๆ ถ้าแช่เกียร์ 5 บ่อย จะกิน 23 กม/ล.
แต่ถ้าวิ่งปกติ แบบรีบบ้าง ช้าบ้าง เฉลี่ยตก 30 กม/ล.

สเตอร์น้าชล 15ฟัน วิ่งไกลๆ นครปฐม พัทยา ได้ 32 กม/ล
วิ่งปกติ รีบบ้าง ช้าบ้าง ได้ 26 กม/ล.

if u can't b a good example , u should  b a horrible warning
Relkuz

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, มิถุนายน 2014, 04:45:59 PM »

สเตอร์เดิม วิ่งไกลๆ ถ้าแช่เกียร์ 5 บ่อย จะกิน 23 กม/ล.
แต่ถ้าวิ่งปกติ แบบรีบบ้าง ช้าบ้าง เฉลี่ยตก 30 กม/ล.

สเตอร์น้าชล 15ฟัน วิ่งไกลๆ นครปฐม พัทยา ได้ 32 กม/ล
วิ่งปกติ รีบบ้าง ช้าบ้าง ได้ 26 กม/ล.

ขอบคุณครับ :)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์