CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาวิธีแก้ปัญหายางกันกระชากหลวมได้แล้วครับ  (อ่าน 4878 ครั้ง)
RIMPAC
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 26, มีนาคม 2014, 04:44:35 PM »

เมื่อวานผมลองขยับดุมสเตอร์หลังมันคลอนๆพิกลและดังหอนด้วยเวลาวิ่งเลยลองถอดมาดูปรากฏว่าตลับลูกปืนตรงดุมสเตอร์แตกเลยจัดการเปลี่ยนซะ 1 ชุดใช้ตลับลูกปืนยี่ห้อ SKF ทนดีหน่อยพอเปลี่ยนเสร็จกำลังจะประกอบกลับคืนเลยมาเจอยางกันกระชากหลวมอีก คือยางมันไม่ได้เสียแต่มันมีช่องว่างมากเกินไปจนคลอนเกินมีบางท่านในกระทู้บอกให้เอายางในตัดมาพันแต่ผมใช้วิธีกลับด้านลูกยางเอาครับโดยลูกยางจะมีทั้งหมด 6 ลูกผมจะใส่กลับด้านลูกเว้นลูกคือกลับ 3 ตัวจาก 6 ตัวครับพอลองสวมดูเข้าได้พอดีเลย คือลูกยางแต่ละตัวจะแบ่งเป็นก้อนเล็กกับก้อนใหญ่ปกติจะเรียงในทิศทางเดียวกันทั้ง 6 ตัว พอลองเอามาวิ่งดูเงียบดีมากครับเข้าเกียร์ง่ายและไม่มีเสียงดังตอนเปลี่ยนเกียร์ ใครสนใจลองทำดูนะครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 26, มีนาคม 2014, 05:04:41 PM »

มีภาพประกอบให้ดูมั้ยครับ

RIMPAC

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 03:16:46 AM »

พอดีนั่งทำอยู่คนเดียวน่ะครับและช่วงที่กำลังทำมือเลอะน้ำมันดำปี๋เลยไม่ทันได้ถ่ายรูปไว้น่ะครับ ไว้คราวหน้าจะลงรูปประกอบนะครับเพื่อนๆจะได้เข้าใจง่ายขึ้น ;)
monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, เมษายน 2014, 09:00:34 PM »

ตามที่ผมเข้าใจ ถ้าใส่สลับด้านกันแค่ 3 ชุด มันก็จะรับแรงที่ดุมเสตอร์กระทำแค่ 3 ชุดเท่านั้นแทนที่จะเป็น 6 ชุด

ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ผมคาดเดาได้ว่า น่าจะใช้ได้ไม่นานนะครับ

แต่ไหนๆก็ถอดออกมาแล้ว ผมว่าเปลี่ยนเลยดีกว่า ราคาไม่แพงอย่างที่คิดครับ

ผมทำไว้ให้แล้ว
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=62754.0

น้าชล คนท่องเที่ยว
RIMPAC

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, เมษายน 2014, 04:08:02 PM »

ตามที่ผมเข้าใจ ถ้าใส่สลับด้านกันแค่ 3 ชุด มันก็จะรับแรงที่ดุมเสตอร์กระทำแค่ 3 ชุดเท่านั้นแทนที่จะเป็น 6 ชุด

ถ้าเป็นแบบนั้นจริงๆ ผมคาดเดาได้ว่า น่าจะใช้ได้ไม่นานนะครับ

แต่ไหนๆก็ถอดออกมาแล้ว ผมว่าเปลี่ยนเลยดีกว่า ราคาไม่แพงอย่างที่คิดครับ

ผมทำไว้ให้แล้ว
http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=62754.0
ใช่ครับ มันจะรับแรงแค่ 3 ตัวจากทั้งหมด 6 ตัว คือที่จริงจะเปลี่ยนก็ไม่แพงหรอกครับแต่ว่าทางฮอนด้าเค้าออกแบบมามันมีสเปสช่องว่างมากเกินไปทำให้ระยะฟรีมากเข้าเกียร์ยากและมีเสียงดังครับ ผมกำลังหาวิธีแก้ไขอยู่แบบว่าให้มันแน่นขึ้นหน่อยแต่สามารถรับแรงกระชากได้ดีทั้ง 6 จุดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์