CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรที่ชาวบ้านเห็นคนขี่รถมอเตอร์ไซค์ใหญ่ๆแล้วโดนหาว่าเป็นพวกทวงหนี้  (อ่าน 4559 ครั้ง)
asakito
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 24, มีนาคม 2014, 09:06:49 PM »

แม่ผมแกไม่รู้ว่าดูละครมากไปหรือโดนเป่าหูมาแกบอกว่า คนขี่รถมอเตอร์ไซค์ใหญ่ๆแล้วเหมือนพวกทวงหนี้ l8 แกเลยบอกผมว่าห้ามซื้อ โดนญาติๆบอกให้เอารถยนต์ซะ

ผมเลยไม่รู้จะเอาเหตุผลอะไรไปบอก เดียวก็บอกว่ามันขายไม่ได้บ้างละ บอกว่ามันแพงไปบ้างละ  l8 เหนื่อยใจ แล้วคนอื่นๆมีความเห็นว่ายังไงบ้างครับกับคนรอบๆตัว

ขี้เมาใจดี
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, มีนาคม 2014, 10:04:19 PM »

ไม่เห็นจะเหมือนเลยนะคับ ต่างกันลิบลับ
ผมชอบมอเตอไซค์ ผมก้อขี่ มอเตอไซค์
บ่สนไผคับ    !wanwan

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 24, มีนาคม 2014, 10:13:31 PM »

แนะว่าให้คุยกับแม่ดีๆ พยายามปรับทัศนคติซะใหม่(ซึ่งมันยากพอควร เพราะไม้แก่ดัดยาก) เอาเหตุและผลมาอธิบายให้แม่ฟัง แยกให้ออกระหว่างรถกับคนขับ มันคนละเรื่อง คนมันขับรถไปทวงหนี้ ไม่ใช่รถพาคนไปทวงหนี้ แต่เคสของผมนี้ ทำงานเก็บเงินซื้อเอง เลยไม่มีปัญหากับญาติพี่น้อง มีบ้างที่แซวๆว่าเป็นรถทวงหนี้ แต่ผมไม่สนโลก ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งทีทำ พยายามต่อไปครับ
ลองพาเเม่มาเที่ยวชมมอเตอร์โชว์ปีนี้สิ เผื่อจะช่วยปรับเปลี่ยนความคิดได้บ้างครับ
 l13 l13 l13

ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 24, มีนาคม 2014, 11:52:27 PM »

บอกแม่ครับ มีดที่แม่ทำกับข้าวให้ผมกินก็เหมือนกับมืดที่โจรเอาไปฆ่าคนตาย ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่วัตถุแต่มันอยู่ที่บุคคลครับ
asakito
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 01:02:55 AM »

โอ้ววววว ผมก็คุยด้วยเหตุและผลทุกๆอย่างละนะครับ แต่แกไม่ฟังเลยละ เหมือนจะแอนตี้สุดๆ  :-\ :-\
ขี้เมาใจดี

« ตอบ #5 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 01:20:12 AM »

ใจจริงแม่คงเป็นห่วงลูกชายน่ะคับ มอเตอไซค์เนื้อหุ้มเหล็กคงกลัวว่าจะอันตราย
 ใช้เหตุผลทุกอย่างแล้วแต่ยังไม่ได้ผล   ใจเย็นๆคับพูดปุ๊บจะให้แม่ใจอ่อนรับเลย
คงเป็นไปไม่ได้   รักจะขี่จริงๆ ค่อยๆหยอด ใช้เหตุผลอธิบายไปเรื่อย (อย่ารุกหนัก)
ผมเชื่อว่าสักวันคุณแม่จะเข้าใจและยอมรับเอง   สู้ๆนะคับ

artit3651
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #6 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 02:37:01 AM »

ส่งสัยคุณแม่ของคุณเคยไปกู้ตังเขามา พอเห็น ซีบีอาร์ ก็เลยกลัว หรือเขาอาจจะดูข่าวเรื่องทวงนี้มากไปหรือเปล่าเลยแอนตี้กับรถแบบนี้
GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #7 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 04:28:29 AM »

ผม เอ่อ ผม ผม   l8
รอจนคนห้ามมะอยู่แล้วน่ะ เพิ่งจะได้ขี่  :fdwrt

Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 07:29:16 AM »

ตอนที่ผมตัดสินใจจะซื้อมอไซค์ จำได้เลย แม่บอกว่า "มอไซค์อันตรายนะ เหมือนซื้อโลงศพไว้รอใช้" ส่วนพ่อก็ว่าเละเลย แต่ผมอธิบายทีละนิด ทีละหน่อย(เอาแต่ข้อดี 555) หลายเดือนอยู่กว่าจะเข้าใจผม และผมทำให้เค้าสบายใจด้วยการ ซื้ออุปกรณ์เซฟตี้มาก่อนที่จะออกรถซะอีก (เอามาโชว์เลย) ลองดูครับ อิอิ  >SAFE$#

asakito
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 01:08:06 PM »

!wanwan สู้ต่อไปเผื่อจะได้ใจอ่อนลงบ้าง <cry
UniformSeven
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #10 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 09:07:33 PM »

;D รถทวงหนี้อะรายยยย เงาวิ้งๆ
LeonZx
รถสวย คนหล่อ ผบ.ซ้อนท้าย !!
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

darkmester@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 25, มีนาคม 2014, 09:29:58 PM »

แม่ผมไม่ชอบเรื่องทวงหนี้อะไรแบบนี้เหมือนกัน แต่แม่บอก เอาออกมาแล้วต้องผ่อนให้ไหว มีน้อยใช้ตามน้อย สู้ๆ l13 ถ้าแม่คุณเป็นคนซื้อให้คุณก็ต้องอ้อนเอาล่ะครับ สู้ๆ >SAFE$#

asakito
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 26, มีนาคม 2014, 03:15:50 AM »

คืออยากให้แม่ดาวน์ให้นะครับ จะผ่อนเอาเอง แต่แกอยากให้เราออกรถยนต์ไปเลย พอมาคำนวนเงินผ่อนรถยนต์เราไม่ไหวเราไหวแต่รถมอไซค์ แต่แม่ก็ไม่ยอมให้ซื้อ ไม่รู้จะหาเหตุและผลอะไร ไปทำให้แกยอม
ขี้เมาใจดี

« ตอบ #13 เมื่อ: 26, มีนาคม 2014, 05:39:10 AM »

>yes  เฉลยคำถาม ด้วยคำตอบ
ก้อไม่พร้อมจริงๆ ถ้าเป็นผม ผมก้อค้าน
จะกินจะอยู่ ไม่ใช่แค่ค่าผ่อนรถนะคับ
ถ้าวันนึง(ซึ่งต้องถึง)ต้องพึ่งตัวเองจริงๆ
พ่อแม่คำนวนแล้วคับ ด้วยความเป็นห่วง
คำตอบที่ได้ด้านบนน่าจะสื่อแล้ว ผมแค่เอามาขยาย
ด้วยความหวังดีคับ

GuNnM99

ไม่มีผิดเป็นครั้งที่สาม

« ตอบ #14 เมื่อ: 26, มีนาคม 2014, 06:57:25 AM »

เอิ่ม ขยายอีกที ตกลง สรุปว่าที่บ้านไม่ให้เพราะเปนมอไซค หรือ เปน รถเกบเงินกู้คับ  ถ้ามันต้องใช้งานอย่างนึงก้อต้องเลือก  แต่ถ้าโดนบังคับให้ใช้ มัน เอิ่ม พูดยากเนอะ  >%REDD เปนผม จะเลือกที่เอา แต่เมื่อโดนค้าน ก้อมะเอาทั้งสองอย่างคับ เราก้อมีเหตุเหตุผลของเรา  >@#%GD สักวันเค้าคงเข้าใจ ว่ารถเนี่ยมะใช่เก็บเงินกู้  l13

asakito
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 03:33:14 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความคิดเห็นนะครับ เพราะโดนว่าให้เป็นรถทวงหนี้แม่เลยไม่ยอมดาว์นให้ เลยจะมาหาแนวทางในการคุยกับแม่ให้ยอมดาว์นให้นะครับ
Gagiiz
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 28, มีนาคม 2014, 07:45:14 AM »

แนะว่าให้คุยกับแม่ดีๆ พยายามปรับทัศนคติซะใหม่(ซึ่งมันยากพอควร เพราะไม้แก่ดัดยาก) เอาเหตุและผลมาอธิบายให้แม่ฟัง แยกให้ออกระหว่างรถกับคนขับ มันคนละเรื่อง คนมันขับรถไปทวงหนี้ ไม่ใช่รถพาคนไปทวงหนี้ แต่เคสของผมนี้ ทำงานเก็บเงินซื้อเอง เลยไม่มีปัญหากับญาติพี่น้อง มีบ้างที่แซวๆว่าเป็นรถทวงหนี้ แต่ผมไม่สนโลก ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งทีทำ พยายามต่อไปครับ
ลองพาเเม่มาเที่ยวชมมอเตอร์โชว์ปีนี้สิ เผื่อจะช่วยปรับเปลี่ยนความคิดได้บ้างครับ
 l13 l13 l13

เก็บตังซื้อเองเหมือนกันจ้า แนะนำเลย ค่อยๆเก็บ ยิ่งทำให้เรารู้คุณค่าของนั้นๆเพราะกว่าจะได้มาต้องมีความตั้งใจแบะความอดทนจริงๆ (ทำให้เรารู้คุณค่าของเงินด้วยนะว่ากว่าจะเก็บได้แต่ละบาท เลือดตาแทบกระเด็น 555. ปล. เราเรียนอยู่นะ ไม่ได้ทำงาน แต่ขนไข่มาจากบ้านเป็นแผง เพื่อประหยัด  l11
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์