CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อาการขับสัก 80+ แฮนด์ส่าย  (อ่าน 5983 ครั้ง)
CKZoNE
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2014, 06:09:41 AM »

ใจเย็นๆครับ ค่อยๆไล่ตรวจสอบไปเรื่อยๆ มันมีไม่กี่อย่างที่เกี่ยวข้องกัน

เอาอย่างนี้นะ เบื้องต้น

วิธีการตรวจเช็คลูกปืนล้อ
วิธีตรวจสอบง่ายๆคือ ยกล้อหน้าให้ลอยพ้นพื้น เอามือทั้ง 2 จับที่ขอบล้อ มือซ้ายจับในตำแหน่ง 6 และมือขวาจับในตำแหน่ง 12 นาฬิกา
แล้วใช้มือซ้ายดันออกจากตัว มือขวาดึงเอาหาตัว ถ้ามันขยับได้แบบหลวมๆ แสดงว่าลูกปืนล้อแตก ถ้าขยับไม่ได้ แสดงว่าปกติครับ

อีกวิธีตรวจสอบลูกปืนคอ
ยกล้อหน้าให้ลอยพ้นพื้น เอามือทั้งสองข้างจับแฮนด์ ซ้ายและขวา แล้วลองยกขึ้นในแนวดิ่งหรือกดลงในแนวดิ่ง ถ้าขยับได้แสดงว่าคอหลวม

อีกวิธี ที่ใช้ตรวจสอบถ้วยคอ(รางลูกปืนคอ)
ยกล้อหน้าให้ลอยพ้นพื้น ใช้มือซ้ายและขวาจับแฮนด์ทั้ง 2 ข้าง แล้วหมุนแฮนด์ไปทางซ้ายสุดและขวาสุด หมุนช้าๆ
ลองใช้ความรู้สึกรวมถึงสังเกตุดูว่า แฮนด์มันสดุดหรือไม่ในขณะหมุนแฮนด์ซ้ายและขวา ถ้าลื่นไหลดี ไม่สดุดแปลว่าถ้วยลูกปืนคอปกติ
ถ้าสดุด(กึก)ตอนที่หมุนแฮนด์ แสดงว่า ถ้วยลูกปืนคอ(รางลูกปืนคอ)มีปัญหาครับ

ลองดูครับ

ขอบคุณครับ

ยังไง เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะตรวจสอบด้วยตนเองอีกรอบครับ

CKZoNE
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2014, 02:18:01 AM »

วันนี้ทดสอบดูตามที่ท่าน  monoport แนะนำแล้วครับ

ทุกอย่าง OK หมดครับ

คราวนี้ก็เหลือแต่ ยาง กับ ล้อแม็ก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ได้ความรู้อีกเพียบเลย  !goodjob
yutthachai_w
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #22 เมื่อ: 24, กุมภาพันธ์ 2014, 10:59:44 PM »

ของผมก็เป็นครับ จะเป็นช่วง 70-90 เท่านั้น อาการคือปล่อยมือทั้ง 2 ข้าง จะสะบัดเหมือนชกมวยเลย ความเร็วอื่นไม่เป็น ยังไม่ได้แก้ไขเหมือนกัน ของผมติดวินชิวทรงสูง กับใส่ handle bar กำลังพยายามหาแฮนแบบที่มีตุ้มมาลอง ถ้าท่านหาเจอจะได้เป็นแนวทางผมบ้าง ผมพลาดตรงก่อนเปลี่ยนอะไหล่แต่งก็ไม่ได้ลองปล่อยมือมาก่อนเลยไม่รู้ว่ามันเป็นก่อนทำหรือเปล่า
CKZoNE
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2014, 07:25:52 PM »

Update ครับ

สาเหตุมาจากยางครับ ยางเสื่อมสภาพจนเสียรูปครับ เป็นเหตุทำให้รถส่ายที่ความเร็วสูงๆ

เพื่อนๆท่านใดที่อายุรถเกิน 2ปี แล้วมีอาการคล้ายกัน ลองเช็คยางดูนะครับ

แชร์เพื่อเป็นแนวทางครับ ตอนนี้ขับนิ่งเหมือนเดิมละครับ  >SAFE$#

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

CKZoNE
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2014, 07:29:21 PM »

ของผมก็เป็นครับ จะเป็นช่วง 70-90 เท่านั้น อาการคือปล่อยมือทั้ง 2 ข้าง จะสะบัดเหมือนชกมวยเลย ความเร็วอื่นไม่เป็น ยังไม่ได้แก้ไขเหมือนกัน ของผมติดวินชิวทรงสูง กับใส่ handle bar กำลังพยายามหาแฮนแบบที่มีตุ้มมาลอง ถ้าท่านหาเจอจะได้เป็นแนวทางผมบ้าง ผมพลาดตรงก่อนเปลี่ยนอะไหล่แต่งก็ไม่ได้ลองปล่อยมือมาก่อนเลยไม่รู้ว่ามันเป็นก่อนทำหรือเปล่า

แนะนำนะครับว่าควรใส่ตุ้มถ่วงแฮนด์ครับ เพราะช่วยลดอาการแฮนด์สั่นครับ ไม่งั้นขับทางไกลถึงที่หมายอีกที มือชา แน่ครับ

ส่วนแฮนด์สะบัด ลองจับเปลี่ยนยางดูครับ ผมหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #25 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2014, 07:34:56 PM »

Update ครับ

สาเหตุมาจากยางครับ ยางเสื่อมสภาพจนเสียรูปครับ เป็นเหตุทำให้รถส่ายที่ความเร็วสูงๆ

เพื่อนๆท่านใดที่อายุรถเกิน 2ปี แล้วมีอาการคล้ายกัน ลองเช็คยางดูนะครับ

แชร์เพื่อเป็นแนวทางครับ ตอนนี้ขับนิ่งเหมือนเดิมละครับ  >SAFE$#

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ยางบวมเป็นลูกมะนาวเลย ชิมิ เคยเป็นกับรถคันเก่า เสียวระเบิด :-\ :-\ :-\

CKZoNE
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 27, กุมภาพันธ์ 2014, 07:37:37 PM »

ไม่ถึงกับเป็นลูกมะนาวอ่ะครับ  <%6

ต้องเอามือลูบๆหาอ่ะครับ ถึงเจอ

เป็นนิดเดียว แต่อาการน่ากลัว  :fdwrt
yutthachai_w
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #27 เมื่อ: 01, มีนาคม 2014, 03:15:53 AM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดู ตอนนี้กำลังหาแฮนด์ pcx แบบครบๆมือสองมาลองใส่อยู่รั
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์