CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: @ @ @ ของถูกและดี ใครวาไม่มี เข้ามาดู @ @ @  (อ่าน 3555 ครั้ง)
monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« เมื่อ: 26, ตุลาคม 2013, 03:37:14 PM »

เรื่องเกี่ยวกับผ้าเบรคครับ

ประมาณต้นเดือนที่แล้ว..... ผมเอารถเข้าศูนย์เพื่อเช็คระยะตามปกติ   ช่างที่ศูนย์เตือนว่า "ผ้าเบรคหลังรถพี่ใกล้หมดแล้วนะครับ" ผมก็เออๆ ออๆ ไปตามเรื่อง ไม่ได้ใส่ใจอะไรมาก

คำว่าใกล้หมดคือ ยังหลืออีกนิดหน่อย......อืมมมมม  เด๋วค่อยเปลี่ยน
>som   พอดีงานยุ่งๆ จนตัวเองลืมไปเลย มาเห็นอีกทีต้อนล้างรถ   อุทานออกมาดังๆ 

" ชิกหายแระ  ทำไมเหล็กของผ้าเบรคไปชิดกะจานขนาดน๊านนนนน"  พอมองดูไปที่ลูกสูบของปั๊มเบรค " ไอ๋หย๋า........ออกมาซะเยอะเชียว"  ดูไปที่กระปุกน้ำมันเบรคหลัง "ลดลงไปเกินครึ่ง"

ว่าแล้วก็จัดเจงถอดน๊อตเบอร์ 8 ออก     พร้อมคลายน๊อตเบอร์ 12 ออกหลวมๆ เพื่อจะเอาผ้าเบรคออกมาดู ผลคือ....ใช้เบรคยันเหล็ก 555555++
>som

เลยรีบกลับไปดูที่จานเบรค ค่อยดีหน่อย จานเบรคยังไม่เป็นรอย...... l8 ทีนี้เอาไงดีล่ะ วันอาทิตย์ ศูนย์ปิดหมด ร้านอะไหล่ส่วนใหญ่ก็ปิด    ตอนเย็นต้องซิ่งกลับศรีราชาเพื่อไปทำงานด้วย

ลองเสี่ยงดู ไปสะพานควายก็ได้วะ   พอไปสะพานควาย ร้านแรกปิด   เดินเลยไปร้านที่ 3 (บอกใบ้แค่นี้นะครับ) ลองเข้าไปถามดูว่า "เฮีย มีผ้าเบรค CBR250 abs ป่าว"

เฮียตอบกลับมาว่า "มี แต่.......ไม่แท้นะ แต่เกรดผ้าน่ะ ของแท้"  จะเชื่อดีมั๊ย อิอิอิ   แต่..... เอาก็เอาวะ ดีกว่าเอาเหล็กไปถูจาน ใช้ไปก่อน  เด๋ววันจันทร์ ศูนย์เปิด ค่อยสั่งจากศูนย์เอาก็ได้

เมื่อคิดได้ดังนั้น ก็จัดมา 1 ชุด 145 บาทไทย

ลองใส่ดูแล้วเอาออกมาวิ่ง    กะว่าจะรันอินเบรคซะหน่อย พอวิ่งได้ความเร็วสักหน่อย          ก็ลองเบรคดู  เฮ้อยยยยๆๆๆๆ มันอยู่เลยเว้ยเฮ้ย..... เหมือนของแท้จริงๆ

ที่รู้ว่าเหมือนของแท้เพราะ     เพิ่งเปลี่ยนผ้าเบรคหน้าของแท้ไปไม่นานราคา 1150 บาทไทย..........อ้าห์................ไม่ต้องรันอินเว้ยเฮ้ย.....เอาอยู่ แหมมมมม แบบนี้ก็แหล่มเลย.................

ก็เลยมีความคิดว่า  แห้งๆเอาอยู่ ของลองแบบเปียกซะหน่อยนะ  จนได้ลองเมื่อวันฝนตกที่ศรีราชา ลุยฝนทดสอบซะเลย......

ผลออกมาดีเกินคาด......เอาอยู่ครับ ไม่มีแม้แต่ต้องรอ   กดปุ๊ป อยู่ปั๊ป   555555 ตอนนี้ใช้งานมา เกือบๆ 2 พันโลแล้ว สภาพจานเบรคยังดี ผ้าเบรคไม่กินจานครับ

การทดสอบนี้ เป็นเหตุผลส่วนตัวนะครับ ใครอยากจะลองก็ลองได้นะครับ ไม่ว่ากัน ก็แค่เอาประสพการณ์มาเล่าให้ฟังเฉยๆ   แต่ถ้าใครไม่มั่นใจ ก็จัดของแท้ไปครับ แพงหน่อย แต่ชัวร์

ส่วนตัวผม ขอใช้แบบนี้ไปก่อน เพราะติดใจในคุณภาพที่เกินราคา ถือว่าคุ้มค่ามากๆสำหรับตัวผมนะครับ
;)

น้าชล คนท่องเที่ยว

ช.อ๊บท่าหลวง
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2013, 03:53:13 PM »

handsomแจ่มคับ
ballcbr
I'm CBRsCLUB

Follow me to hell

ball_cbr@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2013, 04:06:50 PM »

ปัญหาของผ้าเบรคเทียมไมใช่ว่ามันเบรคไม่อยู่น่ะครับ แต่ปัญหาคือมันกินจานใช้แล้วจานจะบางลงหรือเป็นร่อง
ไม่ใช่ว่าผมออกมาเถียงหรือโต้แย้งน่ะครัีบแต่ให้เฝ้าสังเกตุดูจานด้วย  ส่วนผมก็ไม่ได้ใช้ผ้าแท้ตลอดสลับกันไปมา
ตามโอกาสที่สะดวกซื้อมากกว่า  แต่ว่าทำไมผ้าเบรคแท้คู่เป็นพันเลยเหรอครับแพงจัง
RIMPAC
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2013, 04:24:35 PM »

จริงๆอย่างที่ท่าน จขกท. บอกแหละครับ ของถูกของเทียมใช่ว่าไม่ดี แต่ทีเจอแบบแย่ๆมาก็เยอะ ส่วนของแท้แพงๆก็ใช่ว่าจะดีไปหมด แต่มันต่างกันตรงไหนทราบไม๊ครับ มันต่างกันตรงที่ยี่ห้อของแท้มันการันตีตัวสินค้าไง เช่นผ้าเบรคยี่ห้อ nissin แท้ราคาจะแพง แต่รถยนต์และมอเตอร์ไซค์แทบจะทั้งหมดใช้ยี่ห้อนี้มาจากโรงงาน ทั้งแม่ปั้มและผ้าเบรค มันแสดงให้เห็นว่าแม้แต่ค่ายรถยักษ์ใหญ่ยังเชื่อใจยี่ห้อนี้แสดงว่ามันจะต้องมีคุณภาพผ่านการทดสอบต่างๆมาเยอะ แบบว่าถ้าใช้ยี่ห้อนี้แล้วมีความมั่นใจแน่นอน ส่วนของเทียมมันมีหลากหลายยี่ห้อมีทั้งดีและไม่ดี มีหลายเกรดมาก ทำให้ผู้ใช้เกิดความไม่มั่นใจแบบว่าต้องวัดดวงเอาเอง ถ้าเจอดีก็ดีไปอะไรทำนองนี้ครับ เรื่องผ้าเบรคส่วนตัวผมเองผมเคยใช้มาหมดทั้งแท้ทั้งเทียมแบบอัดผ้าเบรคก็เคยใช้มา ก็อย่างที่บอกเจอดีก็ดีไป บางทีก็ลื่น กินจาน ก็มี คือมันไม่มีมาตรฐานน่ะครับ ส่วนปัจจุบันใช้ของแท้ตลอดครับั่นใจกว่าอีกอย่างผ้าเบรคมันเป็นชิ้นส่วนที่สำคัญอันดับต้นๆด้วยครับถ้าไม่จำเป็นจริงๆก็ไม่อยากเสี่ยงครับ
 :D
SzAVowY
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

The HardCore For Life!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 06:12:02 AM »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ของน้าชลครับผม  l13

monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2013, 04:55:04 PM »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นที่แนะนำและเป็นห่วงในด้านความปลอดภัยนะครับ

แต่ก็อย่างที่ได้กล่าวไว้ตั้งแต่ต้นแล้วครับว่า  การทดลองครั้งนี้   เป็นการทดลองและทดสอบส่วนตัวของผมเอง

ส่วนท่านใดที่ยังเป็นห่วงสุขภาพกาย และชีวิตของตัวท่านเอง ก็ใช้ของแท้จากศูนย์จะดีกว่ามากๆครับ  อย่างน้อยก็ยังมีการประกันของสินค้านั้นๆจากแหล่งที่ซื้อ

คือศูนย์นั่นเองครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 28, ตุลาคม 2013, 01:43:44 PM »

ขอบคุณครับน้าชล มาเทสของก๊อบให้ดูด้วย l11 l11 l11

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์