CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CBR 250 ถังน้ำมันจุได้กี่ลิตรครับ  (อ่าน 4795 ครั้ง)
dvt09
I'm CBRsCLUB

« เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 05:13:13 PM »

???

คือผมลองปล่อยให้น้ำมันหมดถังโดยจะยังไม่เติมเพื่อลองว่าเมื่อน้ำมันหมด จะเติมได้กี่ลิตร ตอนที่เติมคือรถมีอาการสะดุดแล้วแต่ยังไม่ดับ (ไม่กล้าขี่ต่อ กลัวต้องเข็น) ก็เจอปั๊มน้ำมันพอดี จึงเข้าไปเติมเต็มถังเลย น้ำมันที่เติมไป 11.8xx  ลิตร 468 บาท รูดบัตรเครดิตซะ...(นึกว่าต้องขั้นต่ำ 500 ถึงจะใช้บัตรได้)

ผมสงสัยว่า เมื่อเครื่องเริ่มจะสะดุด เพราะน้ำมันจะหมด (คิดเอง) ในถังน้ำมันจะมีน้ำมันเหลือเท่าไหร่ครับ

เพราะผมกำลังสงสัยว่าถังน้ำมันจุได้กี่ลิตรกันแน่ ตาม spec ได้ 13 ลิตร

<%6 <%6 <%6

"ท่อสูตร" มีไว้ใช้ในสนาม  เราไม่สนับสนุนให้ใช้บนถนน

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"
I'm CBRsCLUB

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, กันยายน 2013, 05:27:42 PM »

ที่สะดุดๆเป็นเพราะน้ำมันเหลือน้อยมากครับยังไม่หมด  แต่มันจะสะดุดเป็นระยะๆไป  ยังขับได้อีกไกลเหมือนกันนะ ผมเคยขับจนหมดเกลี้ยงถัง

เต็มถัง 13 ลิตรครับ คอนเฟิร์ม
foduck
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, กันยายน 2013, 03:21:19 AM »

อย่าทำบ่อยนะครับ  ปั๊มติ๊กของท่านอาจพังได้เลยนะ
HUTCH_CHIW
HuTcH_ChiW CBR 250
CBR Commando

ถ้ามี CBR คู่ใจ จะไปที่ไหนก็ได้ทั่วโลก ^^

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, กันยายน 2013, 05:00:05 AM »

ถ้าตามในคู่มือบอกมาก็คือ 13 ลิตรครับ แต่ถ้าเติมจริงๆ ผมก็ไม่เคยเติมเต็ม13ลิตรเลยครับ ได้แค่11หน่อยๆ เกือบๆ12บ้าง เพราะว่า ถังน้ำมันมีทั้งส่วนเว้าส่วนโค้ง และรถของแต่ละคน ก็มีการยกท้ายขึ้น หรือ กดท้ายลง มันก็เปนสาเหตุนึงแหละครับ ที่ทำให้เติมได้ไม่เต็ม13ลิตร  ส่วนที่คุณบอกว่าขับไปจนเครื่องมันกระตุก น้ำมันอาจจะไม่หมดถังหรอกครับ เพราะปั้มติ๊กน้ำมันเชื้อเพลิงจะอยู่ตำแหน่งตรงกลางถัง ซึ่งมันมีความสูงมากกว่าด้านล่าง มันก็เลยดูดมาใช้จนหมดหยดสุดท้ายไ่ม่ได้ครับ แต่อย่าทำบ่อยเลยครับ ปั้มติ๊กของ250 สี่พันกว่าบาทนะครับ เสียขึ้นมา เดี๋ยวจะเปลืองเงินเปล่าๆ   :-\ :-\

amulet_bb
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

Hello

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 16, กันยายน 2013, 10:05:33 AM »

ผมคนหนึ่งที่ชอบเติมน้ำมันตอนใกล้จะหมดถัง ผลตอนนี้ก็คือบางครั้งเวลาเปิดสวิทเชื้อเพลิงใช่เวลาประมาณ 5 วินาที กว่าเสียงตื็ด...เเละไฟสัญญาณปั๊มติ๊กจะทำงาน  ก็กลัวอยู่เหมือนกันว่าสักวันหนึ่งหรือไม่ก็เร็วๆ นี้  ปั๊มติ๊กมันจะเงียบและไม่หวนคืนกลับมา  สงสัยต้องเปลี่ยนนิสัยการเติมน้ำมันใหม่ซะเเล้ว

amulet_bb
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

Hello

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 16, กันยายน 2013, 10:06:23 AM »

อ่อ ลืมไป  ถังน้ำมัน CBR250 13 ลิตร คอนเฟริมครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์