CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องยางครับ  (อ่าน 1399 ครั้ง)
Thananrat
หลวงราม ณ พัทลุง
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

โสด ซิง ไม่ยุ่งเกี่ยวอบายมุข

thanasaranyathorn@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2013, 12:26:10 AM »

ผมขี่ 250ABSสีเทาอยู่ ใช้ Bridgestone BATTLAX BT-090
หน้า 110/70 หลัง 150/60 ยางหมดอายุเสื่อมสภาพแตกลายงาแล้ว
อยากจะเปลียนทั้งคู่ไม่จำเป็นว่ายี่ห่อไหน ขอที่เหมาะกับการขี่แบบผม
อยากเพิ่มยางหลังเป็น150/70 ส่วนย่างหน้าไม่แน่ใจเพิ่มได้ป่าวกลัวติดบังโคลน
ผมพักที่สาทร/ศาลาแดง มีที่ไหนบ้างที่ขายและเปลี่ยน หรือสั่งแล้วเอาไปเปลี่ยนศูนย์
ยี่ห่อ รุ่น ราคา ด้วยครับจะได้เตรียมตัวถูก ช่วยแนะนำให้ข้อมูลผมหน่อยขอบคุณครับ
ลักษณะการใช้งานของผมจะขี้ระยะยาวสาทร-คลองด่านบ่อยมากช่วงวันหยุด
บ้างก็จะมีขี่จากสาทรที่พัก ไปเที่ยวคลองถม หว่ยขวาง พานพุธ คลองหลอด ตลาดรถไฟ ฯลฯ
และยังจ่ายตลาด ไปวัดทำบุญตักบาตร ไปส่งคน ฯลฯ
โดยจะขี่ค่อนค่างเร็ว-เร็วมาก มุดไปมุดมา และมักมีคนซ้อนตลอด

!wanwan !wanwan !wanwan !wanwan

timotooo
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

เท่กว่าเรา มีอีกเป็นล้าน ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2013, 02:56:39 AM »

ผมขี่ 250ABSสีเทาอยู่ ใช้ Bridgestone BATTLAX BT-090
หน้า 110/70 หลัง 150/60 ยางหมดอายุเสื่อมสภาพแตกลายงาแล้ว
อยากจะเปลียนทั้งคู่ไม่จำเป็นว่ายี่ห่อไหน ขอที่เหมาะกับการขี่แบบผม
อยากเพิ่มยางหลังเป็น150/70 ส่วนย่างหน้าไม่แน่ใจเพิ่มได้ป่าวกลัวติดบังโคลน
ผมพักที่สาทร/ศาลาแดง มีที่ไหนบ้างที่ขายและเปลี่ยน หรือสั่งแล้วเอาไปเปลี่ยนศูนย์
ยี่ห่อ รุ่น ราคา ด้วยครับจะได้เตรียมตัวถูก ช่วยแนะนำให้ข้อมูลผมหน่อยขอบคุณครับ
ลักษณะการใช้งานของผมจะขี้ระยะยาวสาทร-คลองด่านบ่อยมากช่วงวันหยุด
บ้างก็จะมีขี่จากสาทรที่พัก ไปเที่ยวคลองถม หว่ยขวาง พานพุธ คลองหลอด ตลาดรถไฟ ฯลฯ
และยังจ่ายตลาด ไปวัดทำบุญตักบาตร ไปส่งคน ฯลฯ
โดยจะขี่ค่อนค่างเร็ว-เร็วมาก มุดไปมุดมา และมักมีคนซ้อนตลอด

!wanwan !wanwan !wanwan !wanwan

... อิอิ ก่อนอื่นขอแซวก่อนครับ รีบพิมพ์มากระวังความหมายจะเปลี่ยนนะอิอิ ...

... เดิมทีใช้ยางหลังเบ่งไปหนึ่งไซส์คือ 150 จากเดิม 140 ใช่ไหมครับ .. ก่อนอื่นเราต้องรู้ก่อนว่ายางที่ใหญ่ขึ้นบนกะทะล้อหน้ากว้างเท่าเดิมจะเกิดผลอะไร ...

... การเบ่งยางที่ใหญ่ขึ้นโดยปกติจะทำให้รถสูงขึ้นเนื่องจากเส้นรอบวงล้อใหญ่กว่าเดิม ประการแรกที่รู้สึกได้คือไมล์จะแข็งขึ้น ตรงนี้หลายท่านจะชอบเพราะ
จะได้ตัวเลขที่ใกล้เคียงความเป็นจริง แต่ผลอีกอย่างจากการเบ่งไซส์ยางก็คือ รถพลิกได้ช้ากว่าเดิม ยิ่งต้องขี่ซ่อกแซ่กพลิกรถไปมาในเมืองจะยิ่งไม่เหมาะ กินแรง
ทั้งเครื่องกินแรงทั้งคน ถามว่าเกาะถนนขึ้นไหม อันนี้ต้องเข้าใจว่าหน้ายางไม่เกี่ยว มันอยู่ที่คุณสมบัติเนื้อยางและลายดอกยางล้วนๆ ..

... ประการต่อมาก็คือ การเบ่งไซส์ยางใหญ่กว่าสเปคล้อ จะมีผลทำให้ยางเสียรูปจากการออกแบบ คือทำให้หน้ายางมันกลมและมีองศาขอบหน้ายางที่ชันกว่า
เดิม จึงทำให้อาการในการขี่ผิดเพี้ยนไปจากที่ควรจะเป็นเช่น เมื่อพับรถแล้ว มันจะมีอาการเหมือนวูบจะล้มแต่ไม่ล้ม เพราะองศาขอบหน้ายางมันกลมเกินไป
ซึ่งอาการนี้สังเกตุง่ายในยาง IRC IZ003 ซึ่งเป็นยางลักษณะเรซซิ่ง จะออกอาการวูบวาบในช่วงแรกกับคนที่ยังไม่คุ้นเคย เลี้ยวนิดเดียวรถจะพับแบนลงไป
เฉยๆซะงั้น จะกลมกว่ายางแบบถนนทั่วไปเช่น RX-01 เดิมติดรถ ...

... ยางนิ่มไปก็ไม่ดี เปลืองโดยใช่เหตุ แต่ถามว่าดีไหม ดีมาก เกาะ หนึบ ไว้ใจได้ดีกว่า ระยะเบรคก็สั้นกว่า ... ยางเดิมที่หลายคนว่าไม่ดี ผมว่ามันก็โอเคมาก
ในระดับนึงนะครับ แค่ควรขี่อย่างรู้ขีดจำกัดกับมันเท่านั้นก็พอ จะว่าไป ยางดีเลวแค่ไหน ก็ไม่ควรใช้เกินปีนึงครับ เปลี่ยนดีกว่า ...

... วงเวียน 22 ครับไม่ไกลจากศาลาแดง มีร้านใหญ่ๆอยู่ 2 ร้านมั้งไม่แน่ใจ ยางหน้าไซส์เดิมดีแล้วครับ 120 เกินรถไป เลี้ยวยาก ร้ายมากกว่าดี ยางหลังไซส์เดิม
140 ก็พอแล้ว ใหญ่กว่านั้น พลิกยาก หนืด หนัก กินน้ำมัน แล้วก็ไม่ได้ทรงตัวดีกว่าเดิมด้วยครับ ได้ไม่คุ้มเสียเช่นกันยกเว้นหล่อ ...

;) ;) ;)

จำหน่ายกระจกแต่งทรงเหลี่ยมฐานยึดตรงรุ่น CBR150/250 เป๊ะๆ ไม่ต้องเจาะแปลง .. http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=49639.0 .. ร้านค้าสปอนเซอร์เว๊ปจ้า
Thananrat
หลวงราม ณ พัทลุง
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

โสด ซิง ไม่ยุ่งเกี่ยวอบายมุข

thanasaranyathorn@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 24, กรกฎาคม 2013, 04:09:47 AM »

ขอบคุณคำแนะนำครับพี่ timotooo ประเด็นคือหล่อนั่นล่ะ ๕๕๕
ผมว่าล้อโตศูนย์น่าจะดีกว่า ง่ันน่ะ ขี่มาผมไม่รู้สึกพับน่ะพี่
อ๋อผมนึกออกครับร้านตรงวงเวียนเคยเห็นเคยผ่านบ่อย
//ขี้ระยะยาว ๕๕๕
 >coooool >coooool >coooool >coooool

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์