CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (นอกเรื่อง) ช่างแบบนี้เรียกว่าอะไร  (อ่าน 4056 ครั้ง)
winner987
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 09:24:15 AM »

นึกไม่ออกจริงๆว่าช่างคนนี้เขากล้าทำแบบนั้นได้ยังไง

(ย้อนอดีต) คือเมื่อต้นเดือนนี้ ผมได้ขับฮอนด้าดรีมข้ามจังหวัดครับ ดรีมผมเป็นรถแต่งใส่ดิสเบรคหน้าจานโต ปั้มแบมโบ 2 สูบ ท่อโซนิค บลาๆๆโอยพอๆเดี๋ยวยาว

ระยะทางประมาณ 230 กิโล วิ่ง 90+ ตลอด  (ไมล์จักรยาน เซ็ทตรง แข็งเท่า GPS)

ระหว่างทางก็เกิดย่างรั่วครับ (ยางหน้าซะด้วย ลมมันหายไปแบบปุบปับมาก ดีที่รู้สึกตัวก่อนเลยผ่อนรถ ไม่งั้น...)

ยังโชคดีที่เป็นวันเสาร์ ร้านซ่อมเปิดและแถวนั้นก็มีอยู่ร้านหนึ่งพอดี พอเขาร้านก็สั่งปะยางเลยครับ ช่างก็ทำการถอดยางด้วยความทุลักทุเล เห็นแล้วชักเริ่มอยากไปทำเองนิดๆ
(ตอนงัดเขาไม่หาอะไรมารองให้เลย ขอบล้อโผมมมม ช่างเถอะดัดมาหลายรอบ+รอยเยอะละ เพิ่มอีกรอยสองรอยคงไม่เป็นไร - - )

มาเช็คยางในพบว่า รั่วที่รอยปะเดิมและมีรั่วที่อื่นอีกด้วย เลยเปลี่ยนซะ

_________________________________________________________________________________________________________________________

มาถึงประเด็นของกระทู้นี่(แพล่มมาซะยาว)

คือตอนใส่ล้อกลับที่เดิมครับ ช่างทำการใส่ล้ออยู่ประมาน 10 นาที ด้วยความทุลักทุเล (จับเสียบๆเนี่ย 10 นาที) ผมก็ไม่กล้าว่าอะไร ก็เขาเป็นช่างผมเป็นลูกค้า และผมก็ไม่กล้าก้าวก่ายงานเขาด้วย

ตอนเขาทุลักทุเลใส่ไม่กล้ามองด้วย ได้แต่หันไปทางอื่นแล้วเหลือบๆมอง(กลัวช่างเขิน) พอเห็นเขาใส่เสร็จแล้วลองหมุนล้อดูเท่านั้นล่ะ ตักๆๆๆๆ WTF! เสียงจานเบรคครับ จานเบรคถูกับกระบอกโชค

จานสวยๆเป็นรอยเลย แต่ไม่มากเท่าไหร่+รถคันนี้เลิกแต่งและจะเลิกใช้งานหนักแล้ว เลยไม่ได้ว่าอะไร ผมก็นั่งดูช่างแก้ปัญหาต่อไป สิ่งที่ผมเห็นคือ ช่างเขาคลายน็อตยึดแกนล้อทั้งสองข้างออกครับ

และเขาก็ลองหมุนล้อดู ดูมันไม่ติดขัดแล้วช่างก็บอกว่าเสร็จครับ หือ! ช่างเขาก็คิดตังเฉพาะค่่ายางใน เสร็จแล้วผมก็มาเช็ครถตัวเองล่ะครับ สิ่งแรกที่เช็คคือไอ้น็อตยึดแกนล้อนี่ละ

ปรากฎว่าผมเอามือหมุนได้ครับ ผสมพันธุ์ เข้! มันหลวมขนาดที่ว่าเอานิ้วโป้งกับนิ้วก้อยหมุนออกยังได้เลยครับ (อุท่านในใจ เชี่ย! นี่เมิงกะจะฆ่าตรูเลยรึ เพิ่งเคยเจอกันนะเนี่ย ไม่นึกว่าจะแอบแค้นอะไรกันขนาดนี้)

และพื้นตรงนั้นมีแหวนวางอยู่ 2 ตัว ซึ่งมันก็คือแหวนรองแกนล้อนั่นล่ะ (ตอนแรกที่จานเบรคมันชนกระบอกโช้ค เพราะช่างลืมรองแหวน) และจุกลมยังไม่ได้ใส่ให้ผมเลย

มาถึงขนาดนี้ผมก็จัดการเลยครับ ไม่ได้จัดการช่างนะ จัดการถอดทุกอย่างที่ช่างใส่ออก แล้วประกอบใหม่ 2 นาทีเสร็จ (รถตัวเองเลยคุ้น)

ตรงที่ช่างทำช้า ทำติดขัดอะไรผมก็ไม่ได้ใส่ใจนะ แต่ตรงที่ขันน็อตยึดแกนล้อหลวมเนี่ย(เหมือนไม่ได้ขัน) เขากล้าทำแบบนี้ได้ยังไง ถ้าผมไม่เช็ครถ หรือถ้าเป็นคนอื่นที่เขาไม่มีความรู้เรื่องรถ

ถ้าดวงกุดจริงๆคงได้ลงไปนอนข้างทาง  ทางข้างหน้าเป็นป่ายาวเลยด้วยสิ  เหมาะแก่การลงไปนอนรอรถโรงบาลมาก

ก็ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ จะเอารถเข้าอู่เข้าศูนย์ไหน ก่อนออกก็พยายามเช็คด้วย ไม่งั้นอาจจะได้นอนโรงบาลโดยไม่รู้ตัว

winner987

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 09:25:59 AM »

โอ้วววบอร์ดนี้มีระบบเปลี่ยนคำหยาบอัตโนมัติด้วย ขึ้นตัวแดงแจ๋เลย :-\

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 11:37:14 AM »

ครวหน้าคราวหลังกํใช้ภาษาให้มันสุภาพกว่านี้หน่อยนะครับ เว็บนี้เป็นเว็บเปิด บุคคลทั่วไปสามารถมอเห็น

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 04:34:53 PM »

ช่างคนนั้นเค้าอาจจะชั่วโมงบินต่ำครับ เสียใจด้วยนะครับ

แถมนิดนึง   จะว่าไปแล้วก็มีอึดอ้างบ้างนะครับ เวลาเรากำลังจะมีสมาธิที่จะซ่อมรึประกอบชิ้นส่วนอะไรต่างๆ

ผมจะไม่ค่อยชอบให้ใครมาให้กำลังใจสักเท่าไหร่ ไม่ก็ถามนู่นนี่นั่น ระหว่างปฏิบัติ มันเสียสมาธิครับ พูดตรงๆเลย

ผมขอแก้ปัญหาด้วยตัวเอง ในความเงียบดีกว่า(ฟังเพลงได้แต่ไม่ชอบเสียงพูดคุย ) สบายใจกว่าเยอะ...............

มันก็แล้วแต่คนอะนะ ความสามารถมันไม่เท่ากัน l8

Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"
I'm CBRsCLUB

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 06:08:48 PM »

ไม่อยากจะคิดเลย ถ้าคนๆนั้นเป็นคนที่ไม่มีความรู้เรื่องรถ ฝากชีวิตไว้กับมือช่าง   ป่านนี้อาจจะซวยไปแล้วก็ได้  l8
motosza
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

oneragame@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 08:25:04 PM »

ช่างเค้าชอบรถเดิมๆ สงสัย ^ ^ เมื่อก่อนผมก็เหมื่อนกัน แบบนี้เลย  ;D
digimon

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2013, 08:52:23 PM »

;D ผมขอนอกเรื่องเหมือนกันนะครับ ขออนุญาตถามถึงท่าน จขกท. ว่าท่านอายุเท่าไหร่อ่ะครับผม

sokuji
ทำไปเถอะถ้า...มีความสุข

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2013, 02:15:15 AM »

muummm
winner987

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2013, 03:17:28 AM »

ครวหน้าคราวหลังกํใช้ภาษาให้มันสุภาพกว่านี้หน่อยนะครับ เว็บนี้เป็นเว็บเปิด บุคคลทั่วไปสามารถมอเห็น

ขออภัยทุกท่านเป็นอย่างสูงครับ พอดีติดคำอุทานแนวนี้ และตอนพิมพ์มันกำลังเข้าถึงอารมย์ >%REDD

คราวหน้าจะใช้คำระมัดระวังกว่านี้ครับ

winner987

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2013, 03:22:44 AM »

;D ผมขอนอกเรื่องเหมือนกันนะครับ ขออนุญาตถามถึงท่าน จขกท. ว่าท่านอายุเท่าไหร่อ่ะครับผม

ผมอายุยังน้อย ตอนนี้  2X ปี เองครับ (ตัวหลังเดาเอานะครับ ถ้าเลือกได้แล้วซื้อเลยครับ งวดนี้ออกแน่ๆ ) :P

Nimxz

แต่งตัวน่ากลัว..ออกตัวน่ารัก \(^0^)/

« ตอบ #10 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2013, 04:59:39 AM »

2     5   

พรุ่งนี้รวย  >eiei
kawee019
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2013, 08:59:35 PM »

น่าจะเพิ่งเด็กฝึกงานช่างหรือเปล่าครับ
ผมก็เจอบ่อยๆ จึงต้องดูด้วยตลอด
(แต่ผมทำไม่เป็นนะครับ เป็นลูกมือให้อย่างเดียว) :-\

setupza

« ตอบ #12 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2013, 03:26:01 AM »

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ จำไว้ขึ้นใจ

เพราะผมก้ไม่ค่อยรู้เรื่องรถมากมายครับ
gazzoziation

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, มิถุนายน 2013, 06:44:56 AM »

ขอบคุณข้อมูลครับ ;)

***มีขุนแผนเป็นตะกร้า ก็สู้มี CBR คันเดียวไม่ได้***
readeye40
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 06:46:22 PM »

วันหลัง เอาอุปกรณ์ไปเองเลย สบายใจ

sbobet ที่เวียดนามได้ปรับปรุงแหล่งท่องเที่ยวและโรงแรมให้ดูดีและที่สำคัญได้จัดทำ sbobetไว้เพื่อดึงดูดนักท่องเที่ยว
Leon Kennedy

« ตอบ #15 เมื่อ: 21, มิถุนายน 2013, 08:08:31 PM »

ดีนะ ยางเรา tubless ปะเองได้  >coooool

jamesgot
not the best but also not the worst
I'm CBRsCLUB

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: 02, กรกฎาคม 2013, 04:49:04 AM »

ถ้าเป็นผมนี่ไม่ค่อยรู้ไรด้วยสิ น่ากลัวอ่ะ  :fdwrt

ชื่อ เจมส์ ครับ เรียนศิลปศาสตร์ ENG อยู่ เทคโนราชมงคล โคราช                ฝากตัวด้วยนะครับ ^^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์