CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 250 ไฟหัวฉีดติดแต่ไม่ดัง+สตาทติดยาก  (อ่าน 1595 ครั้ง)
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 05:13:44 AM »

อาการคือ บิดกุญแจ ปกติไฟหัวฉีดจะขึ้นสีส้ม แล้วดังตื๊ด1-2วิ แล้วดับ จากนั้น สตาท เครื่องยนต์จะติด แต่รถผม บางทีบิดกุญแจ ไฟหัวฉีดติด แต่ไม่มีเสียงดัง จากนั้นพอสตาท มันก็ไม่ติดครับ แต่มีเสียงสตาทนะครับ แต่ว่าเครื่องไม่ติด ต้องบิดไปกลับ จนกว่าจะมีเสียงของไฟหัวฉีดดัง ถึงจะติด อยากทราบว่าที่เสียงมันไม่ดังนี่ แก้ยากไหมครับ แล้วเป็นเรื่องใหญ่ไหมครับ ...ปล. ไปศูนย์มาแล้ว เค้าว่าต้องทิ้งรถไว้3-4วัน ไม่สะดวกครับ ใช้งานทุกวัน บ้านไกล แต่ผมก็สั่งหัวเทียนไว้แล้ว ถ้าเปลี่ยนแล้วจะมารายงานผลครับ ปล.2 ผมได้ตั้งวาล์วแล้วครับ ปกติดี กรองอากาศเปลี่ยนแล้วครับ

p_com

« ตอบ #1 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2013, 05:31:33 PM »

มันเป็นกรณีที่ต้องหาสาเหตุครับ อย่าไปทำอะไรเกินกว่านี้เลย  ความสามารถคนทั่วไป บิดสวิทช์ ไฟหน้าปัทม์ติด ได้ยินเสียปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงหวีดๆ ขึ้นมาไหม  มอเตอร์สตาร์ทหมุน ไฟเซ็คเอนจิน กระพริบแสดงความผิดปรกติไหม ถ้า ทั้งหมดปรกติ  เกินกว่านี้ ก็ต้องให้เขาดูว่า ปลั๊กไฟต่างๆ หลวมไหม  แบตมีไฟ แต่ต่ำไปหรือเปล่า  กล่องเดี้ยงไหม หัวฉีด ปรกติไหม ซึ่งดูแล้ว คนธรรมดาไม่น่าจะไปทำอะไรมันได้ มีโอกาสรีบเข้าดีกว่า อย่ามารอเลย ซ่อมให้เสร็จ เด๊่ยวไปไหนไกลๆ ดึกดื่น ดับไปเองสตาร์ทไม่ได้ ก็จะหนักเอา 
Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2013, 07:40:51 AM »

ไปให้พี่ต้นจอมทงเช็คแล้วครับ เจอปัญหาแล้วครับ คือสายคลัชมันไปดึงสายไฟทั้งหมดเลยครับ เวลาเลี้ยวซ้ายหรือขวาสุดๆ มันจะดึงครับ ทำให้สายไฟตึงมากไป สาเหตุเกิดจาก ผมนำรถไปเคลมหน้าปัดเรือนไมล์มา แล้วช่างศูนย์เปลี่ยนให้ แต่ตอนใส่หน้าปัด ช่างคงจะต่อสายไฟไปพันกัน โดยที่ไม่รู้ตัวครับ ตอนนี้ปกติดีทุกอย่างแล้วครับ  >coooool

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์