CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ เรื่องรอบตกตอบออกตัว กับเบรคหน้า  (อ่าน 2596 ครั้ง)
ablickoboom
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 09, มีนาคม 2013, 09:10:18 AM »

สอบถามปัญหาของรถCBR250i Abs หน่อยครับผม  มีสามคำถามครับ

1. จานเบรคหน้ามีเสีย ฟีดๆๆๆๆๆตลอดเลยครับ ทั้งที่ไม่ได้กำแต่อย่างใด เป็นตั้งแต่ซื้อรถมาเลยครับ ถามช่างๆก้บอกว่าสกปรก  ช่างใหญ่ที่ศูนย์ใหญ่ก้บอกว่าสกปรก ถอดล้างให้แล้ว ลองขับดู มันก้ยังไม่หาย มันปกติไหมครับ??
2. เวลาบิดกุญแจสตาร์ท ตอนที่เข็มไมล์วิ่งมันมีเสียง กร๊อกๆๆๆๆๆๆๆ ดังถี่ๆขึ้นมา มันจะดังเฉพาะตอนเข็มผ่านเลข5-7   :-\  ไม่รู้จิงๆครับว่าปกติไหม แล้วเวลาขับอะครับ รอบถึง6000รอบปุ๊ป จะมีเสียกร๊อกๆๆๆๆๆๆ ดังตลอดเลยครับ เอาไปให้ช่างศูนย์ใหญ่ดูแล้วเค้าบอกว่าเป็นเสียงจากเซนเซอร์กันน็อคน้ำมัน อยากรู้ว่ามันจริงรึป่าวครับ  หรือช่างหลอกเราเพราะขี้เกียจเช็คให้ผมก้ม่ายรู้ <%6

3. เรื่องการออกตัวรอบตกครับ คือว่าน้องCของผมรอบตกตอนออกตัวอะครับ  :-X    รอบเดินเบาที่1500-2000 ออกตัวปล่อยครัชถึงจุดเคลื่อนตัวแล้วบิดต่อรถไปครับรอบปกติครับ ปล่อยครัชหมดปุ๊บบิดต่อปุ๊บ รอบตกดิ่งลงมาเยอะพอสมควรครับแล้วก้เสียงเครื่องมันถี่น้อยลงจนกระตุกๆเบาๆเหมือนไม่มีกำลัง ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรหรอครับ รถผมใช้มาปีกะอีกสองเดือนกว่า
เปลี่ยนครัชทั้งชุดมารอบนึงครับ ก่อนเปลี่ยนครัชไม่เป็นครับ   อาจจะตกบ้างแต่ไม่เยอะเท่าตอนนี้ 
อยากทราบว่าเป็นเพราะครัชหรือว่าจุดอื่นครับ ??    รบกวนผู้รู้ชี้แนะหน่อยครับ

"งั้นขอดราม่าตอนเปลี่ยนครัชนิดนึงนะครับ"  ตอนนั้นเปลี่ยนครัชเพราะว่าตอนนั้นครัชมีปัญหาครับออกมาได้แค่2เดือนครับ วิ่งไป2000โลกว่าๆ  อาการคือ..ออกตัวมีเสียงหอนออกมาดังเอี๊ยดดดยาวๆ เป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นนะครับ  ถามช่างที่ประจำศูนย์ที่ไปซื้อรถว่าครัชไหม้รึป่าว ดูให้หน่อยได้มั๊ย เค้าก้เช็คดูให้สักพักเค้าก้มาบอกว่าไม่รู้เหมือนกันหาไม่เจอครับผมว่าใช้ได้ใช้ไปก่อนหรือพี่จะเปลี่ยนก้เบิกอะไหล่เดี๋ยวเช็คราคาให้  >coooool  เยี่ยมไปเลยความรับผิดชอบเป็นเลิศมากครับ เกิดจากอะไรช่างก้ไม่รู้รถราคาเป็นแสนบอกเราว่าใช้ได้ใช้ไปก่อนถ้ายังขับได้คือยังไม่เสีย  l6   เวรกำครับตอนนั้นไม่รู้คับ ทนใช้มาเรื่อยๆ ล่อไปเดือนที่9  อาการหนักมากขึ้นมาเรื่อยๆเพื่อนก้ถามหลายคนมากเพราะมันดังแทบตลอดเวลาการใช้งาน คือเป็นทั้งเครื่องร้อนเครื่องเย็นเลยครับ คราวนี้ตัดสินใจไปศูนย์ใหญ่ช่างใหญ่เช็คให้ก้ไม่เจอปัญหาครับ แต่ช่างใหญ่สปิริตแรงกล้าครับ  เดินมาบอกผมว่า พี่ขับกลับไปก่อนเลยครับ ผมเบิดอะไหล่ให้ ผมก้หวิวครับคิดว่าต้องเสียตังและ เพราะไม่รู้ว่าเกิดจากการใช้งานหรือเสื่มตามสภาพรถ ช่างก้ถามว่าเป็นมานานยัง ผมก้บอกเค้าว่า7เดือนแล้วมั๊ง ช่างตาโตเลยครับถามว่าทนขับอยู่ได้ไงเสียงดังแบบนี้  >jakkkk    5555   ได้ทีเลยคอมเพลนเลยครับ ก้ช่างที่ศูนย์ย่อยที่ผมซื้อรถคันนี้มา มันบอกกับผมว่าใช้ได้ใช้ไปก่อนถ้ายังขับได้ก้คือไม่เสีย :(    ช่างใหญ่ก้จัดการเคลมไปตามระเบียบ  (ช่างใหญ่ไม่ได้ทำรถให้ผมนะครับลูกน้องแกเปลี่ยนให้แล้วก้ดูเหมือนยังไม่เป็นเท่าไหร่เก้ๆกังๆ)  วันที่ได้อะไหล่ ช่างใหญ่มาแกล้งผมด้วย   ชุดครัชทั้งหมด 3500บาทครับ  @#%$( ผมก้ไปกดตังมาเสร็จสับ  มาถึงช่างบอกผมล้อเล่นครับน้อง5555พี่ทำเรื่องเบิกให้ฟรีๆcแล้วครับ  >coooool    เค้าบอกว่าจริงๆแล้วเบิกไม่ได้เพราะไม่รุ้ว่ามาจากการใช้งานหรือมาจากการเสื่อมตามสภาพ  พี่ช่างใหญ่ใจดีประจำศูนย์ใหญ่สำโรง   

ได้รถมาขับเหมือนได้ขับรถใหม่ไร้เสียงรบกวน :-*       คิดในใจนี่กูใช้รถครัชมีปัญหามาตลอกระยะเวลาเลยหรอเนี่ย !dead

ขอโทษนะครับยาวไปหน่อย <%6      ไอ้ศูนย์ย่อยชอบปัดความรับผิดชอบให้ศูนย์ใหญ่มันเป็นความจริงจริงๆด้วยแฮะ :-[

ablickoboom
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มีนาคม 2013, 09:31:03 AM »

อ้อ ลืมบอกครับ ตอนออกตัวผมลองบิดส่งรอบออกตัวแล้วมันก้ตกอยู่ดีอะครับ แต่ตอนขับเกียร์อื่นๆก้วิงปกติ มีแต่ตอนออกตัวเนี่ยแหละครับผม  รบกวนผู้รู้ช่วงวิเคราะห์และแนะนำข้าน้อยด้วยด้วยนะขอรับ   ขอบคุณมากครับผม
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มีนาคม 2013, 10:26:40 AM »

อ่านเพลินเลย แต่อาการนี้ผมไม่สามารถครับ ว่าแต่เช็คกล่องกับติ๊กรึยังครับ <%6 <%6 <%6

ablickoboom
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มีนาคม 2013, 11:03:05 AM »

ยังไม่ได้เอาไปเช็คอะไรเลยครับ  >>no  ว่าจะถามพี่ๆในบอร์ดก่อน เผื่อจะเอาไปใช้งัดกับช่างได้ มันชอบขี้เกียจๆอยู่ ชอบบอกปัดอาการไปเรื่อย
EDITION69
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, มีนาคม 2013, 10:37:47 PM »

อาการดังฟรื๊ดๆเป็นเหมือนกันครับ  ต้องไปที่ศูนย์ใหญ่อย่างเดียวเลยหรือครับ

monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, มีนาคม 2013, 06:44:15 AM »

ขอตอบข้อนะครับ เพราะผมก็เป็น 1.จานเบรคหน้ามีเสีย ฟีดๆๆๆๆๆตลอดเลยครับ ทั้งที่ไม่ได้กำแต่อย่างใด เป็นตั้งแต่ซื้อรถมาเลยครับ ถามช่างๆก้บอกว่าสกปรก  ช่างใหญ่ที่ศูนย์ใหญ่ก้บอกว่าสกปรก ถอดล้างให้แล้ว ลองขับดู มันก้ยังไม่หาย มันปกติไหมครับ??

รถผมก็ตามลายเซ็นต์นะครับ ออกรถมาวันแรกเลย มีอาการแบบเดียวกันครับ ผลคือจานเบรคหน้ามันคตครับ เอาเข้าศูนย์ที่ผมไปออกรถมาที่จรัญฯ 13
ช่างที่นี่ตรวจสอบแล้ว ก็จัดการเคลมให้เรียบร้อย อะไหล่ที่เครมก็คือ ผ้าเบรคหน้าและจานเบรคหน้าครับ ฟรี....

น้าชล คนท่องเที่ยว
ablickoboom
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, มีนาคม 2013, 05:39:43 AM »

ขอตอบข้อนะครับ เพราะผมก็เป็น 1.จานเบรคหน้ามีเสีย ฟีดๆๆๆๆๆตลอดเลยครับ ทั้งที่ไม่ได้กำแต่อย่างใด เป็นตั้งแต่ซื้อรถมาเลยครับ ถามช่างๆก้บอกว่าสกปรก  ช่างใหญ่ที่ศูนย์ใหญ่ก้บอกว่าสกปรก ถอดล้างให้แล้ว ลองขับดู มันก้ยังไม่หาย มันปกติไหมครับ??

รถผมก็ตามลายเซ็นต์นะครับ ออกรถมาวันแรกเลย มีอาการแบบเดียวกันครับ ผลคือจานเบรคหน้ามันคตครับ เอาเข้าศูนย์ที่ผมไปออกรถมาที่จรัญฯ 13
ช่างที่นี่ตรวจสอบแล้ว ก็จัดการเคลมให้เรียบร้อย อะไหล่ที่เครมก็คือ ผ้าเบรคหน้าและจานเบรคหน้าครับ ฟรี....

เย้!! ในที่สุดก้กระจ่างแจ้ง  l13 ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำตอบ คือว่าให้เค้าเช็คแล้วเครมได้เลยใช่ไหมครับ รถ1ปี2เดือนกว่าๆยังอยู่ในประกันใช่ไหมครับ พอดีอยู่ใกล้ศูนย์ใหญ่เอาเข้าศูนย์ใหญ่ไปเลยได้ใช่ไหมครับ จะได้ลองให้เค้าเช็คจานเบรคดู ??   ???
monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, มีนาคม 2013, 07:46:46 PM »

เย้!! ในที่สุดก้กระจ่างแจ้ง  l13 ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำตอบ คือว่าให้เค้าเช็คแล้วเครมได้เลยใช่ไหมครับ รถ1ปี2เดือนกว่าๆยังอยู่ในประกันใช่ไหมครับ พอดีอยู่ใกล้ศูนย์ใหญ่เอาเข้าศูนย์ใหญ่ไปเลยได้ใช่ไหมครับ จะได้ลองให้เค้าเช็คจานเบรคดู ??   ???

ลองดูครับ ระยะ 1ปี 2เดือนนี่ไม่แน่ใจครับ เพราะอุปกรณ์ตัวนี้ มันถือว่าเป็นวัสดสิ้นเปลืองครับ อาจจะเอาระยะทางมาวัดแทนระยะเวลาก็ได้ครับ

ของแบบนี้ต้องลองครับ

น้าชล คนท่องเที่ยว
ablickoboom
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, มีนาคม 2013, 07:58:33 PM »

เย้!! ในที่สุดก้กระจ่างแจ้ง  l13 ขอบคุณมากครับผมสำหรับคำตอบ คือว่าให้เค้าเช็คแล้วเครมได้เลยใช่ไหมครับ รถ1ปี2เดือนกว่าๆยังอยู่ในประกันใช่ไหมครับ พอดีอยู่ใกล้ศูนย์ใหญ่เอาเข้าศูนย์ใหญ่ไปเลยได้ใช่ไหมครับ จะได้ลองให้เค้าเช็คจานเบรคดู ??   ???

ลองดูครับ ระยะ 1ปี 2เดือนนี่ไม่แน่ใจครับ เพราะอุปกรณ์ตัวนี้ มันถือว่าเป็นวัสดสิ้นเปลืองครับ อาจจะเอาระยะทางมาวัดแทนระยะเวลาก็ได้ครับ

ของแบบนี้ต้องลองครับ

;)รับทราบครับผมจะลองดูครับ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ยังไงซะสาเหตุมันคงมีเพียงหนึ่งเดียว >konan  55555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์