CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จัดผ้าเบรค CBR250ABS หน้า-หลังมาสองคู่ราคาพอๆกับผ้าเบรครถยนต์เลยครับ  (อ่าน 11103 ครั้ง)
RIMPAC
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 05:50:46 AM »

สั่งซื้อผ้าเบรคของ CBR250R ABS หน้า-หลังมาสองคู่ราคาพอๆกับผ้าเบรครถยนต์เลยครับ หน้า 1,015 บ. หลัง 430 บ.แถมกรองน้ำมันเครื่องมาอีกอัน 95 บ. ผมสั่งซื้อร้านข้างนอกแถวแยกพระประแดงเป็นของฮอนด้าแท้ครับเพราะของเทียมยังไม่มีทำออกมาเลย ราคาลด 10% ถูกกว่าศูนย์นิดนึงครับ

NOKLEK
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 05:22:31 PM »

ว่าแล้วเชียว หน้าถูกกว่าผมตั้ง 300 บาท
 !hoehoe

ลูกผู้ชาย ถึงจะตายในท่อ ก็ต้องมุดไปตายเอาดาบหน้า
ocean
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 06:40:30 PM »

ส สว่าง ประชาอุทิศ ราคาน่าจะลงกว่าไหมครับ

กำลังรอรถเหมือนกันยังไม่มาซะที
PezZiie
-.Best Bike,Best Life.-
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 06:48:32 PM »

ส สว่าง ประชาอุทิศ ราคาน่าจะลงกว่าไหมครับ

กำลังรอรถเหมือนกันยังไม่มาซะที

ร้านนี้อะไหล่ถูกคับ  !goodjob

-..ไม่หล่อ ไม่เท่ห์ แต่จน..-
haiedition
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

dr_kent13@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 01:44:56 AM »

วันนี้ผมโดนหน้าหลัง No ABS หน้า550 หลัง570 ต่อลดไป95บาท เหลือ 1025แถวนนทบุรี  โอ้วแม่เจ้า ถามศูนย์ แถวเตาปูน ศูนย์ เอา หน้า520 หลัง 550 แต่รวมเปลี่ยนด้วย ข้างล่ะ 80 บาท สองข้าง 160 บาท รวมเป็น 1230 บาท โอ้ว แพง อะ คราวก่อนเปลี่ยน ศูนย์แถว ปิ่นเกล้า โดนไป 900 กว่าๆ เอง

เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด
RIMPAC

« ตอบ #5 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 04:20:45 AM »

รอบต่อไปว่าจะเอาแผ่นผ้าเบรคเก่าไปอัดผ้าเบรคราคาประมาณ 300 หาร้านดีๆหน่อยคุณภาพไม่น่าจะแตกต่างกัน
PezZiie
-.Best Bike,Best Life.-
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 04:55:13 AM »

รอบต่อไปว่าจะเอาแผ่นผ้าเบรคเก่าไปอัดผ้าเบรคราคาประมาณ 300 หาร้านดีๆหน่อยคุณภาพไม่น่าจะแตกต่างกัน

ในความคิดผมนะ เบรค เป็นสิ่งที่สำคัญอันดับต้นๆของรถทุกประเภท

ราคาหลักพันกับระบบเบรค ABS ถ้าเทียบกับความปลอดภัย

ผมว่า มากกว่าคำว่าคุ้ม คับ ผ้าเบรคใช่ว่าเราต้องเปลี่ยนทุกเดือนนะคับ

ของผมเป็นหมื่นโลละ ยังเหลืออยู่เลย ยังไงก็ลองคำนวณดูนะคับ

ค่าน้ำมันเครื่องที่ถ่ายทีละ 2-3 ร้อยบาทถ้าเทียบกับอายุงานผ้าเบรค

ผมว่ายังเสียเงินมากกว่า ในระยะการใช้งานที่เท่ากัน

กับเครื่องยนต์เงินเป็นพันๆยอมเสียได้ แต่กับชีวิต ผมว่าอย่าไปประหยัดเลยคับ

ทุกวันนี้รถผม ถ้าถึงคราวต้องเปลี่ยน ผมจะไม่เสียดายเลยคับ

(ผ้าเบรครถผม หน้า 100กว่าบาท หลัง 2-3 ร้อยบาท)

ถ้า จขกท. มีร้านอัดผ้าเบรคที่คุณภาพพอๆหรือเท่ากับของใหม่

อันนี้ก็ถือว่าประหยัดไปได้เยอะคับ แต่ถ้ายังไม่ชัวร์ ผมแนะนำเปลี่ยนใหม่คับ

ทั้งหมดนี่คือความคิดของผมนะ ผิด ถูกประการใด ขออภัยนะคับ

;)

-..ไม่หล่อ ไม่เท่ห์ แต่จน..-
RIMPAC

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 06:52:47 PM »

ในความคิดผมนะ เบรค เป็นสิ่งที่สำคัญอันดับต้นๆของรถทุกประเภท

ราคาหลักพันกับระบบเบรค ABS ถ้าเทียบกับความปลอดภัย

ผมว่า มากกว่าคำว่าคุ้ม คับ ผ้าเบรคใช่ว่าเราต้องเปลี่ยนทุกเดือนนะคับ

ของผมเป็นหมื่นโลละ ยังเหลืออยู่เลย ยังไงก็ลองคำนวณดูนะคับ

ค่าน้ำมันเครื่องที่ถ่ายทีละ 2-3 ร้อยบาทถ้าเทียบกับอายุงานผ้าเบรค

ผมว่ายังเสียเงินมากกว่า ในระยะการใช้งานที่เท่ากัน

กับเครื่องยนต์เงินเป็นพันๆยอมเสียได้ แต่กับชีวิต ผมว่าอย่าไปประหยัดเลยคับ

ทุกวันนี้รถผม ถ้าถึงคราวต้องเปลี่ยน ผมจะไม่เสียดายเลยคับ

(ผ้าเบรครถผม หน้า 100กว่าบาท หลัง 2-3 ร้อยบาท)

ถ้า จขกท. มีร้านอัดผ้าเบรคที่คุณภาพพอๆหรือเท่ากับของใหม่

อันนี้ก็ถือว่าประหยัดไปได้เยอะคับ แต่ถ้ายังไม่ชัวร์ ผมแนะนำเปลี่ยนใหม่คับ

ทั้งหมดนี่คือความคิดของผมนะ ผิด ถูกประการใด ขออภัยนะคับ

;)
อย่างที่บอกเลยครับ ระบบเบรคนี่มันสำคัญจริงๆเครื่องเสียก็แค่วิ่งไม่ได้แต่ถ้าวิ่งออกตัวไปแล้วเบรคเสียนี่น่าคิดหนักนะครับเลยยังไม่กล้าเอาไปอัดผ้าเบรคซื้อเบรคแท้ของใหม่แน่นอนกว่าเยอะ กลัวจะเสียน้อยเสียยากเหมือนกันครับ
skylinegtr02

« ตอบ #8 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 07:19:56 PM »

ผ้าเบรคอัด จากประสบการณ์ เจอน้ำเบรคไม่อยู่  bra
type96

« ตอบ #9 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 09:54:53 PM »

เบรคเป็นหนึ่งในอุปกรณ์ที่ไม่ควรเสี่ยงครับจัดดีๆไปเลยครับ พี่ที่รู้จักกันเสียชีวิตก็เพราะเบรคเนี่ยะแหล่ะครับ เอาของเทียบมาใส่สุดท้ายพอมันร้อนมากๆเบรคไม่จับ ไปอัดกับท้ายรถพ่วงคาที่เลยครับ อย่าเห็นแก่ของถูกแต่แลกต้องแลกกับชีวิตเลยครับ  :-X
NOKLEK

« ตอบ #10 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 12:01:53 AM »

ผมก็โดนมาแล้วครับ ผ้าเบรคอัด พอร้อนแล้วไม่จับเลยครับ ถูกกว่าเกือบครึ่ง คุณภาพห่วยเกินครึ่ง

ลูกผู้ชาย ถึงจะตายในท่อ ก็ต้องมุดไปตายเอาดาบหน้า
RIMPAC

« ตอบ #11 เมื่อ: 07, มีนาคม 2013, 12:57:36 AM »

ผมก็โดนมาแล้วครับ ผ้าเบรคอัด พอร้อนแล้วไม่จับเลยครับ ถูกกว่าเกือบครึ่ง คุณภาพห่วยเกินครึ่ง
เจออย่างนี้ไปกล้าเอาไปอัดละ ซื้อของแท้เอาดีกว่าแน่นอนกว่าเยอะ ครึ่งปีจะซื้อซะทีนึง จัดไป
polarit
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, มีนาคม 2013, 06:51:00 AM »

เคยใช้ผ้าเบรคอัดคุณภาพพอใช้ได้ระยะเบรคยาวกว่า...แต่เจอน้ำระยะเบรคยิ่งยาวเข้าไปอีก
ตอนนี้หันไปใช้ผ้าเบรคยี่ห้อ Gold frenแทน ราคาถูกกว่ากันเกือบครึ่ง คุณภาพพอๆกับของศูนย์ ผ้าเบรคหมดไวพอๆกัน ....
มองหาเบรคยี่ห้ออื่น..ยังไม่มีให้ลองใช้ ถ้ามีก็ว่าจะลองใช้ดู
skylinegtr02

« ตอบ #13 เมื่อ: 15, มีนาคม 2013, 07:04:19 AM »

เคยใช้ผ้าเบรคอัดคุณภาพพอใช้ได้ระยะเบรคยาวกว่า...แต่เจอน้ำระยะเบรคยิ่งยาวเข้าไปอีก
ตอนนี้หันไปใช้ผ้าเบรคยี่ห้อ Gold frenแทน ราคาถูกกว่ากันเกือบครึ่ง คุณภาพพอๆกับของศูนย์ ผ้าเบรคหมดไวพอๆกัน ....
มองหาเบรคยี่ห้ออื่น..ยังไม่มีให้ลองใช้ ถ้ามีก็ว่าจะลองใช้ดู

ที่สำคัฐถูกกว่าของ0 ครึ่งนึงด้วย  :P
RIMPAC

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, มีนาคม 2013, 07:37:03 AM »

สมัยก่อนตอนใช้ KR150SSE ผมใช้ปั้มคาลิเปอร์ล่างของ CBR400 ก็เอาผ้าเบรคไปอัดเอาที่ร้าน มีผ้าเบรคของ Ferodo กับ Bendic ราคาตอนนั้น 200 บ.ก็ใช้ดี แต่อย่างที่บอกเวลาโดนน้ำจนเปียกจะลื่นนิดนึงแต่ตอนแห้งก็เบรคดีครับ ที่บอกโดนน้ำแล้วลื่นคือเวลาลุยแอ่งน้ำจนผ้าเบรคเปียกชุ่มแล้วเรากดเบรคมันก็อยู่แต่จะรู้สึกลื่นกว่าปรกติประมาณ1-2 เมตรเฉพาะเวลาเบรคครั้งแรกตอนที่มันเปียกๆน่ะครับ แต่เวลาแห้งๆก็อยู่ดีครับ แต่นั่นคือรถเล็กน้ำหนักแค่ประมาณ 100 กก. แต่เจ้า CBR250 ของเรามันหนักตั้ง 165 กก. มันก็อีกอย่างครับ แค่เป็นแนวคิดนะครับไม่ได้แนะนำให้ใช้นะครับ  ;)
kawee019
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #15 เมื่อ: 01, สิงหาคม 2015, 03:04:40 PM »

ราคาสูงจริงๆ แต่ก็คงต้องเปลี่ยน oh no

ditsadon
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 17, สิงหาคม 2015, 03:53:27 AM »

ขอเหล็กผ้าเบรคเก่า หน้า และ หลัง ของ cbr 250r abs
 ได้ใมครับ id-line  ditsadon
ชอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์