CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: )))===>> ใครเป็นบ้างครับ CBR250 ออกตัวแล้วมีเสียงฟรื๊ดๆที่เครื่อง  (อ่าน 3583 ครั้ง)
EDITION69
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« เมื่อ: 01, มีนาคม 2013, 07:57:12 PM »

รถผมออกมากลางปีที่แล้ว  อาการตอนแรกๆ มันก็ไม่ค่อยเป็น 
แต่ตอนนี้ เป็นถี่มาก  ยิ่งตอนเครื่องมันเย็น  เวลาออกตัว กำครัชแล้วปล่อย ออกแรงๆ(แต่ไม่ถึงกับกระชากนะครับ)
มันจะเป็นในจังหวะทีปล่อยครัชกำลังจะสุดอ่ะครับ  มันจะมีเสียงคล้ายๆมันรูดฟรื๊ดๆๆ ที่บริเวณเครื่องอ่ะครับ

แต่เวลาขับไปนานๆ พอเครื่องมันร้อนแล้ว ประมาณ 15-20 นาที  ลองกำแล้วปล่อยออกตัวแรงๆดู มันก็ไม่ป็น
มันจะเป็นแต่ตอนเครื่องเย็นเท่านั้น

ไม่ทราบว่าอาการนี้ ท่านใดเป็นบ้างครับ  แล้วมันมีผลเสียอะไรยังไงกะรถมากมั้ยครับ

S-CHAI
CBR Commando

« ตอบ #1 เมื่อ: 01, มีนาคม 2013, 08:09:39 PM »

เคริ่องเย็นๆน้ำมันเครื่องคงยังหล่อเลี้ยงไม่ทั่วถึง ออกตัวใหม่ก็อาจจะดังได้
เบื้องต้น ลองตรวจเช็ค นมค. อย่าให้ แห้ง / พร่อง
และควรเปลี่ยนถ่ายตามกำหนดเวลา ลองดูนะครับ

Uploaded with ImageShack.us
maihack
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

*-*ๆ

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 03:05:43 PM »

ก่อนขับขี่อยากให้ลองวอร์มอัพ สตาร์ทเดินเบาสัก 30 วิก่อน นะครับ ให้ นมค เลี้ยงลูกสูบก่อนครับผม
msgmsg

yerm.272526@gmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 02, มีนาคม 2013, 04:23:03 PM »

ครัชแน่นอนคับ ผมก้เปนเปลี่ยนแล้วสบายหู
amulet_bb

Hello

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 05:48:45 AM »

ผมก็ว่าเป็นที่ครัชเเน่นอนครับ เเต่เเปลกผมกลับชอบเสียงฟริ็ด...นั้น  :P

haiedition

dr_kent13@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 03, มีนาคม 2013, 08:17:27 PM »

ผมก็เป็น คิดว่าเป็นที่คลัช แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน เพราะมันดังแค่ครั้งแรกที่ออก ตัว

เป็นตัวของตัวเองดีที่สุด
PezZiie
-.Best Bike,Best Life.-
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #6 เมื่อ: 05, มีนาคม 2013, 05:33:45 AM »

เสียงเทอร์โบป่าวคับ  !>>)

ลองอุ่นเครื่องก่อนขับอะคับ

-..ไม่หล่อ ไม่เท่ห์ แต่จน..-
ablickoboom
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มีนาคม 2013, 09:55:51 AM »

รถผมออกมากลางปีที่แล้ว  อาการตอนแรกๆ มันก็ไม่ค่อยเป็น 
แต่ตอนนี้ เป็นถี่มาก  ยิ่งตอนเครื่องมันเย็น  เวลาออกตัว กำครัชแล้วปล่อย ออกแรงๆ(แต่ไม่ถึงกับกระชากนะครับ)
มันจะเป็นในจังหวะทีปล่อยครัชกำลังจะสุดอ่ะครับ  มันจะมีเสียงคล้ายๆมันรูดฟรื๊ดๆๆ ที่บริเวณเครื่องอ่ะครับ

แต่เวลาขับไปนานๆ พอเครื่องมันร้อนแล้ว ประมาณ 15-20 นาที  ลองกำแล้วปล่อยออกตัวแรงๆดู มันก็ไม่ป็น
มันจะเป็นแต่ตอนเครื่องเย็นเท่านั้น

ไม่ทราบว่าอาการนี้ ท่านใดเป็นบ้างครับ  แล้วมันมีผลเสียอะไรยังไงกะรถมากมั้ยครับ

ผมเคยเป็นครับทนใช้มา9เดือน  <cry   

ตอนเครื่องเย็นออกตัวจะมีเสียงเหมือนมีอะไรสีกัน(ช่าง0ใช้คำว่าหอนนะครับ) ต้องเครื่องร้อนถึงจะไม่มีเสียง แหะๆ :-\ 

แก้ได้ครับ เปลี่ยนชุดครัชครับผม  ไปให้ช่างดูก่อนก้ได้ครับ  ของผมให้ช่างใหญ่ที่0ดูก็หาสาเหตุไม่เจอเขาเลยแนะให้เปลี่ยนครัช  เลยจัดซะ  หายเป็นปลิดทิ้ง  !goodjob   ฟรีจ้า handsom
ผมไปดราม่าไว้แล้ว --->>>  http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=49873.0   
EDITION69

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มีนาคม 2013, 10:18:27 PM »

สงสัยผมจะต้องเอาเข้าศูนย์แล้วสิครับ

ของผมตอนเครื่องเย็น เวลาออกตัว  เสียงฟรื้ดๆ เหมือนเฟือง หรือเครื่องอะไรซักอย่าง มันรูดอ่ะครับ  ดังน่ากลัวมาก

แต่เวลาขับไปศูนย์เล็กที่ซื้อ มันกลับไม่เป็นแล้ว (เ้พราะกว่าจะถึง ศูนย์ เครื่องมันก็ร้อนแล้ว)

ผมอยู่พระราม 5 คงไปศูนย์สำโรงไม่ไหว  ช่างที่ร้านที่ไปซื้อ บอกให้ไป นัดพบบางใหญ่   ใครเคยไปที่นั่นมั่ง  เขาบริการดอเคมั้ยครับ

ปล.ช่างในร้านที่ซื้อมันบอกว่า ผมต้องไปหาท่อเดิมมาใส่ ก่อนเข้าศูนย์ด้วย ไม่งั้นเขาจะไม่รับผิดชอบ

มันจริงหรือครับ 

polarit
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, มีนาคม 2013, 06:42:57 AM »

เคยเป็น แต่พอเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ไม่ใช่ของศูนย์ก็หาย..
เลยใช้น้ำมันเครื่องที่หามาเองดีกว่า
ablickoboom
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, มีนาคม 2013, 05:52:47 AM »

สงสัยผมจะต้องเอาเข้าศูนย์แล้วสิครับ

ของผมตอนเครื่องเย็น เวลาออกตัว  เสียงฟรื้ดๆ เหมือนเฟือง หรือเครื่องอะไรซักอย่าง มันรูดอ่ะครับ  ดังน่ากลัวมาก

แต่เวลาขับไปศูนย์เล็กที่ซื้อ มันกลับไม่เป็นแล้ว (เ้พราะกว่าจะถึง ศูนย์ เครื่องมันก็ร้อนแล้ว)

ผมอยู่พระราม 5 คงไปศูนย์สำโรงไม่ไหว  ช่างที่ร้านที่ไปซื้อ บอกให้ไป นัดพบบางใหญ่   ใครเคยไปที่นั่นมั่ง  เขาบริการดอเคมั้ยครับ

ปล.ช่างในร้านที่ซื้อมันบอกว่า ผมต้องไปหาท่อเดิมมาใส่ ก่อนเข้าศูนย์ด้วย ไม่งั้นเขาจะไม่รับผิดชอบ

มันจริงหรือครับ 

555  :P เหมือนกันเลยครับ ไปถึงศูนย์ปุ๊ปไม่เปน ช่างใหย่เอาพัดลมไอน้ำมาเป่าให้เลยครับ พอเย็นปุ๊ป สตาร์ทปั๊ป ออกตัวปุ๊ป หอนดังฟรี้ดดลั่นเลยครับ พนักงานในนั้นทุกคนหันมามองหมดเลย ขนาดที่ว่่าช่างใหญ่ยังถามผมเลยว่าทนใช้มาได้ไง แหะๆ  l8 

--ส่วนเรื่องศูนย์ที่อื่นผมไม่ทราบครับเรื่องการบริการ ตอนนี้มีอะไรก้ศูนย์ใหญ่ครับ แต่ศูนย์ย่อยข้างนอกดีๆก้น่าจะมีอยู่เยอะนะครับ(แต่ในชีวิตผมยังไม่เจอ)

-- เรื่องท่อ ถ้าเปลี่ยนแล้วจะเคลมประกัน ต้องเอาท่อเดิมมาใส่ก่อนครับ เพราะเหตุผมของข้อยกเว้นในเงื่อนไขประกันครับผม ประมาณว่าถ้าทำอะไรที่อาจส่งผลต่อประสิทธิภาพต่อระบบต่างๆของเครื่องยนต์จะไม่รับประกันครับ  แต่ศูนย์บางที่คงไม่ซีเรียสมั๊งครับ แต่ศูนย์ใหญ่ซีเรียสนะครับ (รอผู้รู้มาบอกอีกทีนะครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์