CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: CBR 250 / Ninja 250  (อ่าน 17570 ครั้ง)
nanaza9
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2013, 10:13:52 PM »

ผมขอ ออกความคิดเห็นและ มุมมองซักนิดนะครับ

หลังจากเห็นใครหลายคนชอบถามว่ารถใครดีกว่า รถค่ายไหนแรงกว่า เรื่องนี้ยังคงเป็นกระแสที่แรงพอๆกับรถเลยครับ

1.ในความคิดของผมหลังจากที่ได้ออกเจ้าตัว CBR250 ปี 2013 มานะครับ ขอพูดถึงเรื่องของราคาก่อนนะครับ
ราคารถ CBR 250 เป็นข้อดีและข้อเสีย เพราะ ผู้ซื้อส่วนใหญ่ต้องเจอกับราคารถที่แพง และหลายคนไม่รู้ราคาที่แท้จริงก็จำใจต้องซื้อรถในราคาสูง หลังจากซื้อมาแล้วมาเจอกลุ่ม ก็เริ่มถามราคาซื้อขายว่าซื้อมากันเท่าไหร่ อย่างของผมซื้อมา 120,000 ถ้วน แต่อีกคนซื้อมา 130,000 ถ้วน พอเรารู้แบบนี้แล้วความรู้สึกเราเป็นไงครับ เงิน 10,000 สามารถซื้อ กันล้ม กันเครื่อง หมวกสวยๆ กระจกข้างเท่ๆได้เลยครับ ผมคิดว่าอันนี้ก็เป็นข้อเสียของค่ายฮอนด้าแล้วครับ ต่างกับ ninja ที่ราคามาตายตัวไม่ว่าจะไป 0 ไหน เราก็จะได้ราคารถที่เท่ากัน ถึงจะแพงแต่ก็แพงเสมอต้นเสมอปลายครับ

2.เรื่องของความสวย ผมว่ามุมมองของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ แต่หลายคนยังไม่รู้ว่าตัวเองชอบแบบไหน ถ้าอยากรู้ คุณลอง ไปเอารูปภาพ VFR 1,200 / ZX10R มาเปรียบเทียบดูครับ พอดูแล้วเราจะเข้าใจครับว่าตัวเราชอบแบบไหน ในมุมมองผมชอบ CBR ที่เรือนไมล์ครับ มันดูลงตัวกับความพอดี ดูแล้วไม่เกะกะสายตาอะครับ ไมล์ Ninja 2013 ก็เท่ครับ แต่ผมว่าไม่ดูไม่มีความพอดีกับตัวรถครับ ลองไปหาภาพเปรียบเทียบดูครับ วัดรอบอยู่กลาง ไมล์ความเร็วอยู่ขวา ดูมันไม่ลงตัวซักเม่าไหร่

3.เรื่องของความเร็ว รถผมที่เคยทำได้ที่ 168 km ในระยะทาง 1.3 กม รอบต้นจาก 0-100 ถือได้ว่าเร็วมาครับ หัลงจากขึ้น 140 ก็เริ่มช้าละครับ แต่ของ Ninja นั้นผมไม่รู้นะครับ ว่ารถเขาทำได้เท่าไหร่

4.เรื่องของความประหยัดรถผมเติม 91 เต็มถัง ราคาประมาณ 400 วิ่งได้ ประมาณ 300 กม.  Ninja นั้นผมไม่รู้นะครับ ว่ารถเขาทำได้เท่าไหร่

5.เรื่องของตัวรถอันนี้ผมว่าCBR มีปัญหาให้ไม่สบายใจเยอะครับ อย่างเช่น เรื่องของเสียงรบกวนจิตใจ เสียงอะไรไม่รู้ ดังมาจาก แฟริ่งบ้าง เครื่องบ้าง ผิดกับเจ้า Ninja เรื่องของเสียงกวนใจไม่ค่อยมีให้ได้ยินซักเท่าไหร่ครับ เรื่องแฟริ่งผมขอยกให้ Ninja ครับ เขาเก็บงานมาดีมากครับ ดูกันง่ายๆครับ ฝาถังน้ำมันครับ ใครที่เคยเห็นแล้วก็คงจะเข้าใจ แต่ก็ต้องเข้าใจนะครับ ว่า คุณภาพมันก็ตามราคาจริงๆ

6.เรื่องของการเลือกซื้อ ถ้าคุณมีเงินสด 100,000 ถ้วน คุณก็ควรจะศึกษาให้ดีก่อนออกรถ เพราะถ้าไม่เช้นนั้น คุณจะมาผิดหวังกับตัวรถที่คุณซื้อที่หลังได้ครับ

7.เรื่องของแต่งผมบอกได้เลยว่า CBR ของแต่งแยอะครับ หาง่าย อย่างแฟริ่งแต่ง ใครที่ขี่ CBR อยู่ ตอนนี้ไม่รู้จัก แฟริ่งของ KPT กับ K-win ถือว่าเป็นคนไม่ชอบศัลยกรรมจริงๆ ใครที่คิดว่าซื้อรถมาแล้วไม่พอใจกับของเดิมละก็ลองไปหาดูครับ ของเขาสวยจริง

ทั้งหมดนี้ผมเอารถปีเดียวกันมาเปรียบเทียบนะครับ อันนี้เป็นแค่ข้อคิดของผมครับ ส่วนใครที่ ขี่ Ninja 2013 อยู่ ก็ลองมาเปรียบเทียบข้อดีขอด้อยบ้างก็ได้ครับ เอาไว้เป็นการศึกษา ให้กับคนที่จะซื้อรถ
หรือถ้าใครที่ ขี่ CBR อยุ่ แล้วเจอ ขอดีขอเสียงยังไงก็ช้วยมาบอกต่อด้วยนะครับ  !goodjob >coooool

cbrRedPredator
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2013, 10:19:05 PM »

>coooool
คหสต ผมว่ารถดีทั้งคู่ครับ
ตอนขับ cbr แรกๆก็น้อยใจ คิดว่านินจาดีกว่าซะหมด
พอมีโอกาศได้ใช้หลายๆวัน  ผมว่าต่างคนต่างมีสิ่งที่อีกฝ่ายไม่มีครับ

ไม่มีใครด้อยกว่าใครทั้งนั้น
หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 11, กุมภาพันธ์ 2013, 10:54:33 PM »

ไม่รู้สิ ของผมแค่ใจรักอย่างเดียว เรื่องพวกนี้ไม่เคยคิด <%6 <%6 <%6

monoport
Certified Trader
*

ไม่แรง แต่ชอบไล่แซงคนอื่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 12:09:30 AM »

ที่ผมชอบในความต่างคือ
1. ราคาของ CBR ถูกกว่าอีกค่ายอย่างชัดเจนในขณะที่ CC เท่ากัน
2. CBRในราคานี้ ได้ระบบเบรค ABS ซึ่งจำเป็นมากสำหรับผม
3. ศูนย์บริการ ที่หาได้ทั่วไทย(ถึงแม้บางท่านอาจจะคิดว่า ไม่ค่อยเท่าไร)
4. ยางที่ให้มาใหญ่ได้ใจมากๆ(ยังอยากจะเปลี่ยนยางหน้าเป็น 120 และยางหลังเป็น 150 อิอิอิ)
5. ช่วงล่างหลังได้ PRO LINK
6.ยังนึกไม่ออก ฯลฯ

อีกนิด....ผมเป็นคนที่ขี่รถไม่เร็ว ออกต่างจังหวัดก็แค่ 110-120 กิโลเมตร/ชั่วโมง ไปเรื่อยๆ ไม่รีบไม่เร่ง

ได้ชมวิว 2 ข้างทางสบายๆครับ

น้าชล คนท่องเที่ยว
noungclubza
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

เกิดมาก็Rock

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 12:10:51 AM »

สำหรับผมแล้วจะเป็น150-250-หรืออื่นๆผมก็คิดว่ามันดีหมดละอยู่ที่เราใช้ว่าจะเอาไปทำอะไรแค่นั้นเอง

Uploaded with ImageShack.us
Leon Kennedy

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 12:24:53 AM »

เลือก CBR เพราะ ABS กับประหยัดน้ำมันกว่า Ninja ครับ  muummm

type96
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 01:06:57 AM »

ถ้าในกรณีที่มีแมงกระไซค์คันเดียวแล้วใช้ทุกวัน เจออาการแบบนี้เหมือนผม แล้วจะรู้สึกรัก CBR มากกว่า Ninja ครับ สั้งเช้าได้เย็น เปลี่ยนเองซักชั่วโมง อีกวันเอาไปวิ่งฉิวแล้วครับไม่ต้องรอเป้นอาทิตย์ๆ

darkkorpong
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 02:24:10 AM »

ถ้าในกรณีที่มีแมงกระไซค์คันเดียวแล้วใช้ทุกวัน เจออาการแบบนี้เหมือนผม แล้วจะรู้สึกรัก CBR มากกว่า Ninja ครับ สั้งเช้าได้เย็น เปลี่ยนเองซักชั่วโมง อีกวันเอาไปวิ่งฉิวแล้วครับไม่ต้องรอเป้นอาทิตย์ๆ

หม้อน้ำไปโดนอะไรมาคราบพี่
colasour
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 03:10:17 AM »

สำหรับผมยังไม่เจอเลยครับ สำหรับปัญหากวนใจของ CBR250 ผิดกับ รุ่นพี่ผมที่ขับ Ninja ที่บ่นว่า บางทีเครื่องก็ดับไปเฉยๆ ยิ่งถ้าเป็นตัวเก่ายิ่งแล้วเลย ไม่มีเกจบอกน้ำมัน ต้องกะเอาเอง ถ้าไฟเตือน

แต่สำหรับผม ผมว่าต้น CBR มาจัดมากๆ ความมันส์มันอยู่ที่ต้องนี้แหละผมว่า ถึงเสียงจะไม่เพราะเหมือน2สูบ แต่ผมไม่เคยน้อยใจเลย
amulet_bb

Hello

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 05:09:54 AM »

รถดีคนละอย่างจริงๆครับ มิตรภาพของสองล้อไม่มีอะไรขวางกั้น  เอา2คันมาร่วมร่างกันเลยดีไหม handsom

maihack

*-*ๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 07:46:29 AM »

ตอนนี้นินจาอาจจะยังแรงยุ แต่พอถึงอายุเซอวิจ ผมว่ากระเป๋าฉีก
Disorder
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 09:40:54 AM »

ผมเลือก cbr เพราะมันประหยัดดีคับ  :)
iammink

มิได้ไว้โอ้อวด หากแต่เสริมบารมี

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 05:02:03 PM »

:D ผมรักในอารมณ์การออกตัวที่...นำดึง ตอนไฟเขียวครับ l13

comboo

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, กุมภาพันธ์ 2013, 08:17:40 PM »

ในการใช้ชีวิตประจำวันไปทำงานผมว่า cbr เหมาะมากครับ ต้นมาดี+ประหยัดน้ำมัน
แต่ถ้าขี่ออกทริปมันส์ๆคงยกให้ ninja ครับเพราะปลายมาไวมาก ส่วนความเร็วก็แลกด้วยค่าน้ำมันที่หนักหนา ปล. ตอนนี้รถผม800km เติมน้ำมันโซฮอล91ไปแล้ว 1100บาท
ส่วยตัวผมคงจะหา zoomer-x ซักคันมาขับไปทำงานคงสดวกกว่า ด้วยรูปทรงและความคล่องตัว+ประหยัดน้ำมันสุดๆ
ทั้งนี้แล้วคนที่จะเลือกคงต้องดูที่ลักษณะ การใช้งาน ระยะทาง และสภาพการจราจรเป็นหลักครับ

kitty boy

« ตอบ #14 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2013, 03:53:00 AM »

ผมใช้cbr/abs รู้สึกอุ่นใจที่มีระบบนี้ เคยต้องใช้หลายครั้ง ดีครับ เสียงท่อเงียบดีมาก นินจาสำหรับผมเวลานั่งมันหมอบไปนิดนึง แต่ไปออกทริปกะนินจาในกลุ่มเดียวกันสาวๆส่วนใหญ่มองนินจามากกว่า
mewza_cbr

« ตอบ #15 เมื่อ: 15, กุมภาพันธ์ 2013, 04:53:04 AM »

ผมก็วว่า cbr  ดีสุดสำหรับผมแล้ว ราคา แรงต้น ของแต่ง เพราะ ninja ไม่เคยลองเลยครับ

<%6 <%6 <%6 <%6 <%6 <%6 <%6 <%6

Therock_CBR
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

รถคันนี้สีดำ

« ตอบ #16 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2013, 05:35:40 AM »

คหสต. สวยและดีทั้งสองค่าย ขึ้นอยู่กับรสนิยมและประสบการณ์ของแต่ละคนครับ  !weedwiew

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์