CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องปุ่ม Run ก่อนสตาท์เครื่อง  (อ่าน 3325 ครั้ง)
anuwat_jovcharoen
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2012, 06:56:57 AM »

คือผม ถอย cbr250 สีขาว ตัว 2013 มาได้วันนี้วันที่สอง

เรื่องที่ 1
วันที่ออกรถมาวันแรก จำได้ว่า พอบิดกุญแจไปที่ on แร้วก้อ กดสวิทย์ Run จะมีเสียง วู้ดดดดดด ซักสี่ ถึง ห้า วินาที พอเสียงเงียบ ผมก้อ กดปุ่มสตาท์
แต่วันนี้วันที่สอง ผมทำเหมือนเดิม แต่ตอนที่ กดสวิทย์ Run มันก้อมีเสียงเหมือนเดิม แต่มันม่ายเงียบซักทีอ่ะคับ
ตอนนี้คิดหนักมาก เพราะเพิ่งออกมาได้สองวันเอง ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

เรื่องที่ 2
วันแรกที่ผมออกรถมา พอดีให้พ่อมาขึ้นค่อม กะจะให้เป็นการเจิมรถหน่อย แต่พอดี พ่อผมตัวเร็ก เรยรับน้ำหนักไม่ไหว รถเรยร้ม ทีนี้ผมก้อก้มรงไปเห็น ก้านมือครัชอ่ะคับ มันหัก
ตอนนี้ก้อเรยไปสั่งที่ honda สระแก้ว เค้าบอกรออีกสามวันหรืออาจจะอาทิตนึง ผมก้อรอต่อไป แต่...
พอดีเข้าไปดูในเว็บ เหงมีมือครัช แบบปรับระดับได้ อยากรู้ว่ามันมีรายระเอียดยังไง มันจะดีกว่าแบบธรรมดายังไงอ่ะคับ

ปร. คือว่าต้องขออภัยในการใช้ภาษา โดยเฉราะ การใช้ ร.ริง พอดีคีย์บอร์ดเสียคับ

cbrRedPredator
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2012, 07:13:26 AM »

ขอตอบในส่วนของมือคลัชนะครับ
มือคลัชปรับระดับได้ เราสามารถปรับระยะบีบคลัชได้ โดยที่ไม่ต้องไปปรับตรงสายคลัชครับ (แต่ผมปรับตรงสายคลัชเอา 5555)
ถ้าตัวที่จขกทดูอยู่ เป็นแบบพับได้ ก็จะช่วยเรื่องเวลาล้มแล้วมือคลัชจะพับ โดยที่ไม่งอ/หักครับ (ถ้าล้มไปในทางที่มันพับได้นะ)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2012, 07:16:03 AM »

ขอตอบในส่วนของมือคลัชนะครับ
มือคลัชปรับระดับได้ เราสามารถปรับระยะบีบคลัชได้ โดยที่ไม่ต้องไปปรับตรงสายคลัชครับ (แต่ผมปรับตรงสายคลัชเอา 5555)
ถ้าตัวที่จขกทดูอยู่ เป็นแบบพับได้ ก็จะช่วยเรื่องเวลาล้มแล้วมือคลัชจะพับ โดยที่ไม่งอ/หักครับ (ถ้าล้มไปในทางที่มันพับได้นะ)
ขอบคุนที่แนะนำคับ
type96
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, พฤศจิกายน 2012, 09:00:19 AM »

ตอบข้อ 1. เสียงวู้ดตอนบิดกุญแจเป็นเสียงของปั้มเชื้อเพลิงครับ ไม่ใช้เรื่องผิดปกติ บิดทุกครั้งต้องดังทุกครั้งครับ ถ้าไม่ดังงานเข้าแน่นอน
ตอบข้อ 2. ถ้าจะเลือกมือคลัชแบบปรับได้ เลือกแบบที่มันพับได้ก็ดีนะครับ เพราะมือคลัชแบบเดิมๆมันจะอ่อนกว่าเบ้ายึดเวลาลม ก้านคลัชจะงอเพื่อกันเบ้ายึดฉีกครับ แต่แบบของแต่งดีๆบางอันมันแข็งครับ เวลาล้มมันจะทำให้เบ้ายึด(ตรงจุดที่มีน้อตอยู่) มันฉีกออกได้ครับ
Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"
I'm CBRsCLUB

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2012, 04:56:00 AM »

ตอบข้อ 1. เสียงวู้ดตอนบิดกุญแจเป็นเสียงของปั้มเชื้อเพลิงครับ ไม่ใช้เรื่องผิดปกติ บิดทุกครั้งต้องดังทุกครั้งครับ ถ้าไม่ดังงานเข้าแน่นอน
ตอบข้อ 2. ถ้าจะเลือกมือคลัชแบบปรับได้ เลือกแบบที่มันพับได้ก็ดีนะครับ เพราะมือคลัชแบบเดิมๆมันจะอ่อนกว่าเบ้ายึดเวลาลม ก้านคลัชจะงอเพื่อกันเบ้ายึดฉีกครับ แต่แบบของแต่งดีๆบางอันมันแข็งครับ เวลาล้มมันจะทำให้เบ้ายึด(ตรงจุดที่มีน้อตอยู่) มันฉีกออกได้ครับ
เสียงมันเป็นปกติครับ ถ้าไม่มีเสียงวี๊ดดดด  งานเข้าแน่นอน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2012, 05:41:03 AM »

คือเมื่อวานมันดัง ไม่หยุดเรยอ่ะคับ

แต่วันนี้มันดังแค่ สี่ถึงห้าวินาทีเหมือนตอนออกมาใหม่แระคับ
colasour
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, พฤศจิกายน 2012, 02:53:49 PM »

คือเมื่อวานมันดัง ไม่หยุดเรยอ่ะคับ

แต่วันนี้มันดังแค่ สี่ถึงห้าวินาทีเหมือนตอนออกมาใหม่แระคับ

เรื่องเสียงมันปกตินะ  ผมว่าดูที่ไฟมันหน้าปัดดีกว่า ไฟแสดงการทำงานของหัวฉีด ถ้ามันดับก็กดสตาร์ทเครื่องได้เลยครับ เปนเรื่องปกติ
Chaiyatus
Kim Lubricants Shop

chaiyatus@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: 13, พฤศจิกายน 2012, 07:11:59 PM »

ถ้าเสียงปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงดังไม่หยุดนี่ผิดปกติแล้วครับ เพราะปกติมันดัง 2-3 วิ ก็หยุด ลองเข้าศูนย์เช็คดูเลยครับ

Kim Lubricants Shop จำหน่ายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์100% Ptt , Shell , Valvoline , Motul , Gulf , Sunoco , ผลิตภัณฑ์หล่อลื่นโซ่และล้างโซ่ ราคาพิเศษ สนใจสั่งซื้อสินค้าหรือสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมติดต่อ 086-335-8330 คิม ขอบคุณครับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2012, 08:47:51 PM »

ถ้าเสียงปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงดังไม่หยุดนี่ผิดปกติแล้วครับ เพราะปกติมันดัง 2-3 วิ ก็หยุด ลองเข้าศูนย์เช็คดูเลยครับ

ตอนนี้มันดังสามสี่วิ ปกติแร้วครั้บ

ถ้าเป็นอีกครั้ง สงสัยต้องเอาไปเช็ค เหอะๆ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
Zanarkand
Super sport & Touring

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 17, พฤศจิกายน 2012, 10:48:46 PM »

เอ่อ ผมก็เคยเป็น เสียงกะแสงสีส้มไม่ยอมดับ แต่เป็นแค่ตอนออกรถมาวันแรก เป็นครั้งเดียวด้วยครับ แล้วมันก็ไม่เป็นอีกเลย สงสัยมันคงจะทักทายเจ้าของมันอ่ะนะ  <%6

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์