CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 250i ออกรถมาวันนี้ เกียร์แข็งมาก เบรคหลังไม่อยู่ มีเสียงแต๊กๆตลอดเวลา  (อ่าน 10651 ครั้ง)
[-[T]omy-]
The Boy ซอย The Girl จน The Girl นั้น Me ครรข์ The Boy ซอย ทุก วัน จน The Son ออก มา เดิน
I'm CBRsCLUB

sถไม่มี voขี่ได้ป่ะ

« ตอบ #20 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 03:09:10 AM »

สูบบบบบบบ ข้อมูลลลลล

>>no  >%REDD

james_16

กินอะไรไม่ค่อยได้

james00mon@hotmail.com
« ตอบ #21 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 03:17:26 AM »

:'( :'( :'(

:P :P :P :P
raymetal
เมี้ยววววววววววว

ถึงรถจะแก่ ((แต่ไม่กาก))

« ตอบ #22 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 03:52:45 AM »

nooooo nooooo

ขับไปเห้อ ถึงจะรุ่นเก่า ยังไงก็รถเรา
momonari
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

มือใหม่ หัดรุน

foppy_7@hotmail.com
« ตอบ #23 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 05:18:15 AM »

1. เกียร์แข็งมาก ตบเกียร์ลงไม่ได้เลย ถ้าไม่เร่งเครื่องก่อน
เกียร์ 1 ของผมถ้ากำคลัชสุดจะตบไม่เข้าครับ ต้องกำนิดเดียว เกียร์อื่นๆเข้าง่ายปกติ แต่เกียร์ว่างต้องกำสุดถึงจะเข้าว่างได้(สงสัยต้องปรับระยะคลัชอย่างที่ท่านอื่นว่ามา แต่ผมโอเคแล้ว วันแรกก็ไปทริปเลย 670กิโล คุ้นรถกันเลย)

2. เบรคหลังไม่อยู่ กดสุดก็ยังเบรคไม่ได้
เบรกหลังตอนออกมาจากศูนย์ใหม่ๆ ขับไม่ถึง 100 เมตร เจอรถเก๋งจอดกลางถนนกระทันหัน กดเบรกหลังไป วืดดดดเลยครับ ไม่กินแม้แต่นิดเดียว ต้องใช้หน้าช่วย ไม่งั้นได้จูบท้ายมันแล้ว แต่พอใช้ไปสักพัก(เบรกหลัง)ไม่ถึง10กิโล ก็กินดีปกติ ลากล้อซะด้วยซ้ำ แต่ถ้าถึงตอนนี้เบรกหลังของคุณยังไม่กิน ก็มีปัญหาแล้วครับ เข้าศูนย์โลด

3. มีเสียงแต๊กๆตลอดเวลา แต่ถ้ากำครัชเสียงแต๊กๆจะเบาลง
เสียง แต๊ก ๆ ๆ ตอนสโลว์นั้นก็ปกติครับ(ถามช่างผู้ชำนาญการมา) มันเป็นที่คลัช พอกำคลัชแล้วเสียงจะหาย แต่ถ้าดังมากกำคลัชแล้วยังดังมากอยู่ ก็น่าจะมีปัญหาครับ

4. มีกลิ่นไหม้ออกมา สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นกลิ่นครัชไหม้
เรื่องกลิ้นนี้ ผมก็ว่าน่จะเป็นที่สีเครื่องใหม่ ตามท่านคนอื่นๆครับ ของผมจะ 1,000km แล้วก็ยังมีกลิ้น รอใช้เปลี่ยนน้ำมันฟรีหมดก่อน ถ้ายังมีกลิ้น ต้องให้ช่างผู้ชำนาญการที่ศูนย์ดูแล้ว

5. ขับๆอยู่ตบเกียร์5แล้ว บางครั้งรถจะดับไปเอง
อันนี้ผมว่าน่าจะมีปัญหา ถ้าขับแร็วๆมาเข้าเกียร 5 แล้วดับ ต้องเข้าศูนย์ละครับ

http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=23410.msg332194;topicseen#msg332194

ซิ่งไปกับ 250R
Phyrail
The Fool

Stay Still....

« ตอบ #24 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 05:39:15 AM »

ผมมีอาการเหมือนคุณที่ข้อ5นะครับแต่เป็นตอนขับมาเร็วๆแล้วชลอรถกระทันหันรถดับเลย
เป็นอย่างงี้ใน2วันแรกที่ขับครับวันที่3-4ลองขับดูอีกทียังไม่มีอาการคิดว่าเป็นที่ผมเองเหรอเปล่า
จะลองขับดูอีกไปเรื่อยแล้วค่อยสรุปครับ

ถ้ามาเร็วๆกำคลัชทิ้งมันจะดับน่าจะเป้นอาการปกติครับ
แต่วันนี้ลองขับดูไม่มีอาการดับแล้ว อาจจะเพราะเครื่องยังไม่ลงตัวครับ

I come to far, but I know so little....
Phyrail
The Fool

« ตอบ #25 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 05:43:22 AM »

1. เกียร์แข็งมาก ตบเกียร์ลงไม่ได้เลย ถ้าไม่เร่งเครื่องก่อน
เกียร์ 1 ของผมถ้ากำคลัชสุดจะตบไม่เข้าครับ ต้องกำนิดเดียว เกียร์อื่นๆเข้าง่ายปกติ แต่เกียร์ว่างต้องกำสุดถึงจะเข้าว่างได้(สงสัยต้องปรับระยะคลัชอย่างที่ท่านอื่นว่ามา แต่ผมโอเคแล้ว วันแรกก็ไปทริปเลย 670กิโล คุ้นรถกันเลย)

2. เบรคหลังไม่อยู่ กดสุดก็ยังเบรคไม่ได้
เบรกหลังตอนออกมาจากศูนย์ใหม่ๆ ขับไม่ถึง 100 เมตร เจอรถเก๋งจอดกลางถนนกระทันหัน กดเบรกหลังไป วืดดดดเลยครับ ไม่กินแม้แต่นิดเดียว ต้องใช้หน้าช่วย ไม่งั้นได้จูบท้ายมันแล้ว แต่พอใช้ไปสักพัก(เบรกหลัง)ไม่ถึง10กิโล ก็กินดีปกติ ลากล้อซะด้วยซ้ำ แต่ถ้าถึงตอนนี้เบรกหลังของคุณยังไม่กิน ก็มีปัญหาแล้วครับ เข้าศูนย์โลด

3. มีเสียงแต๊กๆตลอดเวลา แต่ถ้ากำครัชเสียงแต๊กๆจะเบาลง
เสียง แต๊ก ๆ ๆ ตอนสโลว์นั้นก็ปกติครับ(ถามช่างผู้ชำนาญการมา) มันเป็นที่คลัช พอกำคลัชแล้วเสียงจะหาย แต่ถ้าดังมากกำคลัชแล้วยังดังมากอยู่ ก็น่าจะมีปัญหาครับ

4. มีกลิ่นไหม้ออกมา สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นกลิ่นครัชไหม้
เรื่องกลิ้นนี้ ผมก็ว่าน่จะเป็นที่สีเครื่องใหม่ ตามท่านคนอื่นๆครับ ของผมจะ 1,000km แล้วก็ยังมีกลิ้น รอใช้เปลี่ยนน้ำมันฟรีหมดก่อน ถ้ายังมีกลิ้น ต้องให้ช่างผู้ชำนาญการที่ศูนย์ดูแล้ว

5. ขับๆอยู่ตบเกียร์5แล้ว บางครั้งรถจะดับไปเอง
อันนี้ผมว่าน่าจะมีปัญหา ถ้าขับแร็วๆมาเข้าเกียร 5 แล้วดับ ต้องเข้าศูนย์ละครับ

http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=23410.msg332194;topicseen#msg332194

ขอบคุณครับ

ลองดูตามข้อ1 ตอนที่ยังไม่สตาร์ทเครื่อง กำคลัชตบเกียร์จะตบได้ง่ายมาก
แต่ถ้าสตาร์ทเครื่อง เกียร์จะแข็งขึ้นมาทันที ไม่แน่ใจว่าอาการนี้เป็นปกติหรือเปล่า

ส่วนเบรคนั้น จากการที่ได้คุยกับช่างที่โชว์รูมและถอดออกมาดูก็พบคำตอบ
ขออนุญาตอัพเดตที่ Reply ล่างนะครับ

I come to far, but I know so little....
Phyrail
The Fool

« ตอบ #26 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 05:57:02 AM »

วันนี้หลังจากไปที่โชว์รูม ได้คุยกับทางช่าง

1. เสียงแต๊กๆจากตัวเครื่องที่กำคลัชแล้วจะหายไป
เขาบอกว่าได้สอบถามไปกับทาง honda แล้ว พบว่ามีการแจ้งอาการนี้มาจากที่อื่นเหมือนกัน
honda ขอเวลาตรวจสอบและจะให้คำตอบเกี่ยวกับเรื่องนี้หลังปีใหม่ และให้ใช้งานไปก่อน

2. เบรคหลังไม่อยู่
อันนี้ทางช่างถอดออกมาให้ดู พบว่า ผ้าเบรคเป็นแบบไม่เต็มแผ่นครับ
ถ้าใครได้รถมาแล้วมองลงไปที่ผ้าเบรคหลังจะเห็นเป็นช่องเข้าไปมันเป็นทางลาดลงไปประมาณครึ่งนิ้ว
ทำให้เวลาเหยียบเบรคแล้วผิวสัมผัสระหว่างผ้าเบรคกับจากน้อยลง
บวกกับน้ำหนักล้อที่มากขึ้น ทำให้เบรคหลังสามารถหยุดรถได้ยากขึ้น
รถวิ่งมาแล้ว 40 กิโลครับ เลยคิดว่าเราอาจจะชินกับการเบรคของ 150เลยรู้สึกว่ากดแล้วไม่ค่อยอยู่

ตอนนี้ลองตั้งใหม่ครับ รู้สึกดีกว่าเดิม แต่ถ้าเทียบกับ 150 ถือว่ายังไม่ดีเท่าที่คาดหวังครับ

ถ้ามีอะไรอัพเดต จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ
อ่อ ศูนย์ที่ออกรถ อยู่ตรงบิ๊กซี เพชรเกษมนะครับ

VaVaX2
((((อย่าทะนงตนว่าอยู่สูง>>>>สักวันเจ้าก็ไม่พ้นดิน))))
CBR Commando

« ตอบ #27 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 08:24:37 PM »

ใหม่ ๆ ก็อย่างนี้ล่ะค่ะ  ใช้ไปสักพักเดี่ยวก็ชิน

เหมือนแฟนยังไงคะ  แรก ๆ ก็ไม่คล่อง  หลัง ๆ ก็ชินไม้ชินมือ

:P           :P
:-\

Chanutpong
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #28 เมื่อ: 30, ธันวาคม 2010, 08:15:50 AM »

แก้ปัญหาไปได้บางส่วนแล้ว..ยินดีด้วยนะครับ..  !goodjob

ปล. พ้นรันอินปุ๊บ..เปลรายน นมค.โมตุล แล้วเข้าเกียร์ลื่นเลยครับ..จากที่เข้าเกียร์ 1 ยากตอนนี้สบายๆ เลยครับ..  :-[ :-[ :-[
Thammarat
-

i มดดำ

song.na.lux@hotmail.com - -
« ตอบ #29 เมื่อ: 30, ธันวาคม 2010, 08:23:28 AM »

ใหม่ ๆ ก็อย่างนี้ล่ะค่ะ  ใช้ไปสักพักเดี่ยวก็ชิน

เหมือนแฟนยังไงคะ  แรก ๆ ก็ไม่คล่อง  หลัง ๆ ก็ชินไม้ชินมือ

:P           :P

>som >som

2แง่3ง่าม

JAKZA
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

อิสระ

« ตอบ #30 เมื่อ: 01, มกราคม 2011, 02:12:01 AM »

ผมก็เป็นเหมือนกันครับขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับเดี๋ยวจะลองทำดู :D
bomtaki
คนตัวเล็ก แต่ใจรัก ของเล่นใหญ่
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

นายเท่มาก เธอสวยแท้

bom_taken@hotmail.com
« ตอบ #31 เมื่อ: 06, มกราคม 2011, 05:49:31 AM »

!goodjob !goodjob
ความรู้เยอะมากมาย
สำหรับคนที่ยังไม่มีความรู้เน้อ
ปักหมุดไปเลยเด้อ
เป็นพระคุณหลาย
 l8 l8 l8

colt
Weekend Riders Flyby

Crazy Riders

colt375@hotmail.com
« ตอบ #32 เมื่อ: 15, มกราคม 2011, 02:55:02 AM »

ได้ยินตัว250มีปัญหาตั้งแต่ถอยมาหลายคันแล้ว
ส่วนใหญ่จะมีปัญหาเบรคหลังกับสายครัช
ไม่รู้ทำไมฮอนด้าเซ็ตรถมาแบบนี้นะ <go

MY cbr can take me every where
bankdog
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

ทุกเส้นทางมีไว้ลุย และเมาๆๆ

« ตอบ #33 เมื่อ: 15, มกราคม 2011, 06:22:30 AM »

อืม อาการหนักแต่ ผมว่าหน้าจะมาจากระบบของเครื่องยังใหม่อยู่คับเพราะรถพึ่งผลิต ต้องให้ชิ้นทำงานให้เขาที่ก่อน อีกอย่างเปลี่ยนนํ้ามันเครื่องใหม่ก็จะดีมากๆๆคับอย่าพึ่งตกใจคับ      เป็นกำลังใจให้คับสู้ๆๆ >SAFE$#           
ecekyo
ทางที่เราเลือกมักเป็นทางที่เราชอบเสมอ

Beautiful Girls All Over The World

« ตอบ #34 เมื่อ: 15, มกราคม 2011, 04:02:36 PM »

!ohno
ถามศูนย์เลยพี่
แล้วก็หาเรื่องเปลี่ยนรถใหม่
 l11 l11
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์