CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 250i ออกรถมาวันนี้ เกียร์แข็งมาก เบรคหลังไม่อยู่ มีเสียงแต๊กๆตลอดเวลา  (อ่าน 10615 ครั้ง)
Phyrail
The Fool
I'm CBRsCLUB

Stay Still....

« เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 07:22:52 AM »

เพิ่งออกรถมาวันนี้ครับ ปัญหาที่เจอ

1. เกียร์แข็งมาก ตบเกียร์ลงไม่ได้เลย ถ้าไม่เร่งเครื่องก่อน
2. เบรคหลังไม่อยู่ กดสุดก็ยังเบรคไม่ได้
3. มีเสียงแต๊กๆตลอดเวลา แต่ถ้ากำครัชเสียงแต๊กๆจะเบาลง
4. มีกลิ่นไหม้ออกมา สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นกลิ่นครัชไหม้
5. ขับๆอยู่ตบเกียร์5แล้ว บางครั้งรถจะดับไปเอง

ถ้าผมจะเคลมเป็นคันใหม่เลยจะได้ไหมครับ ผมไม่อยากได้รถที่ได้มาวันเดียวต้องมาเสี่ยงกับอาการพวกนี้
หรือต้องติดต่อ ทาง honda โดยตรงเลย

ไม่แน่ใจว่าเพื่อนสมาชิกท่านใด เจอปัญหานี้ไหมครับ

เลขเครื่อง 987 ครับ

I come to far, but I know so little....

Chanutpong
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:03:13 AM »

1. เกียร์แข็งมาก ตบเกียร์ลงไม่ได้เลย ถ้าไม่เร่งเครื่องก่อน 
- ของผมเข้าเกียร์ง่ายนะครับ ลองปรับสายคลัชท์ดู ติดแค่เกียร์หนึ่งต้องปล่อยคลัชท์นิดหน่อยจะเข้าได้..

2. เบรคหลังไม่อยู่ กดสุดก็ยังเบรคไม่ได้
- ของผมก็กดแล้วเหมือนไม่ค่อยเบรคนะครับ..แต่ถ้าเอาส้นกดล้อก็ล๊อคอยู่เหมือนกันครับ..

3. มีเสียงแต๊กๆตลอดเวลา แต่ถ้ากำครัชเสียงแต๊กๆจะเบาลง
- อันนี้ผมไม่เป็นครับ..ไม่มีเสียงแต๊กๆ นะ..

4. มีกลิ่นไหม้ออกมา สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นกลิ่นครัชไหม้
- เค้าว่าเป็นกลิ่นเหม็นใหม่ครับ..กลิ่นจากสีใหม่โดนความร้อนครับ..ใช้ไปซักพักจะกลิ่นหายไปเอง..

5. ขับๆอยู่ตบเกียร์5แล้ว บางครั้งรถจะดับไปเอง
- อันนี้ผมไม่เป็นครับ..เครื่องไม่เคยดับเองเลย..
rjhar
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:04:12 AM »

กรุณาเอารถมาให้ผมลองหน่อยครับ หลังไมค์มาเลย
KOSUKE
Forword drive

สักวัน ฉันจะโต...

« ตอบ #3 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:10:47 AM »

>>no

Phyrail
The Fool

« ตอบ #4 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:14:06 AM »

- ของผมเข้าเกียร์ง่ายนะครับ ลองปรับสายคลัชท์ดู ติดแค่เกียร์หนึ่งต้องปล่อยคลัชท์นิดหน่อยจะเข้าได้..

- ของผมก็กดแล้วเหมือนไม่ค่อยเบรคนะครับ..แต่ถ้าเอาส้นกดล้อก็ล๊อคอยู่เหมือนกันครับ..

- อันนี้ผมไม่เป็นครับ..ไม่มีเสียงแต๊กๆ นะ..

- เค้าว่าเป็นกลิ่นเหม็นใหม่ครับ..กลิ่นจากสีใหม่โดนความร้อนครับ..ใช้ไปซักพักจะกลิ่นหายไปเอง..

- อันนี้ผมไม่เป็นครับ..เครื่องไม่เคยดับเองเลย..

ขอบคุณครับ

เสียงแต๊กๆนี่ดังมากครับ ดังจนน่ากลัว

จริงๆแล้วตอนเจอปัญหาวันนี้ก็ขับกลับไปที่ศุนย์ให้เขาดูแล้วรอบนึง
เขาบอก ก็ยังไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นที่อะไร ขอเช็คกับทาง Honda ก่อน ให้มาอีกทีพรุ่งนี้

ผมคิดว่าคันนี้น่าจะมีปัญหาอะไรเกี่ยวกับครัชสักอย่าง
ถ้ายังไง พรุ่งนี้จะเข้าศูนย์ให้เขาไปเช็คดูอีกที แล้วจะมารายงานผลครับ

I come to far, but I know so little....
Phyrail
The Fool

« ตอบ #5 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:14:35 AM »

กรุณาเอารถมาให้ผมลองหน่อยครับ หลังไมค์มาเลย

โทษทีนะครับ ผมไม่ไว้ใจให้คนอื่นขับรถง่ายๆ

rjhar
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:23:58 AM »

ครับ แต่ผมสงสัยเฉยๆ อาการมันแปลกๆ ยังไงจะรอฟังผลละกันครับ
violetman
ขออภัยในบางลีลา
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

อยากรู้จัก ต้องมาสัมผัสไกล้ ๆ

robotoon@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:32:04 AM »

ใหม่ ๆ ก็อย่างนี้ล่ะค่ะ  ใช้ไปสักพักเดี่ยวก็ชิน

เหมือนแฟนยังไงคะ  แรก ๆ ก็ไม่คล่อง  หลัง ๆ ก็ชินไม้ชินมือ

:P           :P

Uploaded with ImageShack.us

ตามเจ๊มาเร้วว....ววว  เดี๋ยวจะพาไปออกทริป
Phyrail
The Fool

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:41:54 AM »

ใหม่ ๆ ก็อย่างนี้ล่ะค่ะ  ใช้ไปสักพักเดี่ยวก็ชิน

เหมือนแฟนยังไงคะ  แรก ๆ ก็ไม่คล่อง  หลัง ๆ ก็ชินไม้ชินมือ

:P           :P

ขนาดนั้นเลยเหรอครับพี่ตูน  >jakkkk

แต่กลิ่นไหม้ + เข้าเกียร์แล้วดับกลางอากาศทั้งๆที่ยังกำคลัชอยู่ นี่มันก็ชินไม่ไหวนะครับพี่  :-\

fimmaster

Let's Me Go,too ไป ไหน ไป ด้วย ก้น ครับ

gu18law@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 08:48:37 AM »

>yes

Nine_am
CBR Moderator

ทำต่อไป ถ้าใจรัก

watjipong21@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 01:17:41 PM »

ยินดีด้วยครับ สำหรับรถใหม่   l13 l13

เกียร์แข็งก็ปรับสายคลัชให้มีระยะจับมากขึ้นน่าจะหายนะครับ

เบรคหลัง  เด๋วใช้ไปสักพักก็เบรคอยู่เองครับ ให้หน้าสัมผัส ระหว่างจานกับผ้าเบรค ได้รู้จักกันมากขึ้นก่อนนะ  >som

มีเสียงแต๊กๆ  ???   ถ่ายน้ำมันเครื่อง 0 ทิ้งไปเลยครับ ใช้ ซิเนติก 100 % ดู ไม่ต้องกลัวเปลือง

กลิ่นไหม้  สีท่อ สีเครื่อง โดนความร้อน เด๋วก็หายเหม็นครับ

ขับแล้วดับ  รอบเครื่องตั้งมาเท่าไรครับ  ลองตั้งให้สูงขึ้น ดูก่อนนะครับ

ลองแก้ป้ญหาด้วยตัวคุณเองก่อน ถ้าไม่หายค่อยเข้า 0 ครับ

TEEMOLA
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 02:27:26 PM »

อาการเดียวกันเลยครับของผมออกมาวันที่ 26 ธ ค 53 เหมือนกันทุกอาการที่ว่าแต่พอขับไปสักระยะเกียจะนิ่มขึ้นนะถามศูนย์แล้วเค้าว่ามันปกติ  !>>)
arthitpinkaew
**

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #12 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 05:00:58 PM »

เจอปัญหาอะไรอีกโพสไว้อีกนะครับ แล้วพี่แก้ปัญหายังไงก็โพสไว้เยอะๆเลยนะครับ เพราะผมไปจองรถเอาไว้แล้วอ่ะครับ ตอนไปเอารถออกจะได้เช็คให้หมดเลยครับ
aon1611

บินๆไปให้ไกล

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 06:13:24 PM »

:-\ :-\

หมูคร๊าบ
Kim_Monkey
GU RocK!!!!

EasY But HarDCorE.!!

faro_pk@windowslive.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 06:15:56 PM »

รายงาน0ด่วนเลยคร้าบ อาจจะเจอคันแจ็คพอต!เข้าก้ได้ ;)

เทอร์โบอยู่ในใจ มอไซค์อยู่ในสายเลือด!!!
2549

+Freedom

« ตอบ #15 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 09:52:34 PM »

:o

KOSUKE
Forword drive

สักวัน ฉันจะโต...

« ตอบ #16 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 10:39:45 PM »

:(

TEEMOLA
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 10:47:12 PM »

1.เช็คเรื่องน้ำมันเครื่องให้ดีว่าเติมมาให้เท่าไหร่และใช้ตัวไหน เติม 1.4 ลิตร หรือ 1.5 ลิตร ในใบคู่มือระบุไว้ว่าให้เติม 1.5 เติม แต่ศูนย์ที่ออกรถเค้าบอกให้เติม 1.4 ลิตร แต่ผมเค้าใจว่าเติม 1.5 ลิตรพร้อมเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วยเติม 1.4 ลิตร คือไม่ต้องเปลี่ยนไส้กรองดูตรงตาเเมวว่าระดับน้ำมันเครื่องอยู่ขีดบนหรือป่าวเวลาดูให้ตั้งรถตรงๆนะครับอย่าให้ขาดและก็อย่าให้เกิน

2.ดูน้ำยาหล่อเย็นว่าเติมมาให้พอดีขีด Upper หรือป่าวเติมอย่าให้เกินขีดนะเดียวมันจะพร่องออกมาแนะนำซื้อน้ำยาหล่อเย็นหรือ Coolant ของฮอนด้าแบบที่เค้าผสมมาแล้วกระป๋องละ 70 บาทโดยประมาณ
3.เช็คดูระบบไฟว่าพร้อมใช้งานหรือไม่ดูว่าแบตเตอรี่ชาจไฟให้หรือป่าว
4.ตรวจเช็คลมยาง
5.ตรวจเช็คน๊อตไขใต้เครื่องว่ามีน้ำมันเครื่องไหลซึมหรือไม่

โดยปกติแล้วช่างจะตรวจสอบให้เราก่อนแล้วละครับแต่ให้ชัวควรตรวจเช็คอีกครั้งอย่างคร่าวๆ
cci17

หน้าที่ของ ข้าราชการ คือต้องรับใช้ ประชาชน

« ตอบ #18 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2010, 11:50:34 PM »

:'(

GoLf   KoRaT 081-0667778        eo_cci17@windoeslive.com

char
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

« ตอบ #19 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2010, 02:11:49 AM »

ผมมีอาการเหมือนคุณที่ข้อ5นะครับแต่เป็นตอนขับมาเร็วๆแล้วชลอรถกระทันหันรถดับเลย
เป็นอย่างงี้ใน2วันแรกที่ขับครับวันที่3-4ลองขับดูอีกทียังไม่มีอาการคิดว่าเป็นที่ผมเองเหรอเปล่า
จะลองขับดูอีกไปเรื่อยแล้วค่อยสรุปครับ

อย่าทำตนเป็นปรสิต แล้วชีวิตจะเจริญ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์