CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลายคำถาม คาใจ ก่อนออก รถเร็วๆ นี้  (อ่าน 7576 ครั้ง)
systemD2540
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 06:16:06 AM »

ก่อนอื่นแนะนำตัวเองกีอนเลย  ผม บิ๊ก โดยส่วนตัวแล้วขับ pcx 150 ข้ามจังหวัด ประจำ
แต่ดูเหมือน ฝืนมันมาก เพราะด้วย เป็นระบบสายพาน เลยขับต้องพักบ่อย เพื่อ อายุการใช้งาน

แต่เมื่อไม่นาน ได้เจอ บูซท์ ฮอนดัา เปิดตัวพร้อม โปรโมทชั้น ของ cbr 500 r , cbr 500 x
แต่สนใจ ตัว 500x เพราะหล่อดี ในความคิดส่วนตัวนะครับ

เข้าคำถามเลยดีกว่า เพื่อไม่เสียเวลา

เรื่องประหยัดพลังนี้ใช้ได้มั้ย
หากโซ่ดัง ต้องเปลี่ยนเป็นแบบไหน ถึงจะไม่ส่งเสียง เหมือนของเดิม
มีส่วนไหนบางที่สามารถเปลี่ยนได้ให้สวยขึ้น  เน้น บอดี้ นะครับ
อยากได้สีรถสีด้าน ต้องสั่งทำมาจากโรงงาน หรือต้องมาแก้เอง และต้องทำอย่างไร
ขนาดเบอร์ยาง เท่าไหร่เหมาะทางไกลบาง และขอราคา คร่าวๆจากศูนย์ ด้วยครับ
ติดกระเป๋าเพิ่มด้านหลังนี้ ราคาเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณ กูรู ทุก ท่านที่เข้ามาอ่านและช่วยแชร์ความรู้ ล่วงหน้านะครับ
หากมีอะไร เพิ่มก็เพิ่มมาได้เลยนะครับ เผื่อจะ แวกแนวคิด

Thank you very much.

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 07:14:40 AM »

ผมตอบแบบคล่าวๆนะ รายละเอียดให้หาอ่านจากในบอร์ดนี้แหละ มีคำตอบแบบละเอียดครบ
อย่างแรก เรื่องประหยัด อันนี้แน่นอนอยู่แล้วครับ เพราะมันเป็นคอนเซ็บของฮอนด้าอยู่แล้ว คือประหยัดและขับขี่สบาย
อย่างที่สอง โซ่ดังแล้วเปลี่ยนใหม่ บอกตรงๆว่าไร้ประโยชน์ครับ เปลี่ยนใหม่ยังไงมันก็กลับมาดังเหมือนเดิม ถ้าคุณไม่รู้จัก
                บำรุงดูแล   
                รักษาโซ่ ส่วนวิธีดูแลโซ่หาอ่านเองนะ ผมบอกไว้หมดแล้วในนี้
              http://www.cbr150club.com/board/index.php?board=39.0
อย่างที่สาม เรื่องบอดี้ ผมคิดว่าตอนนี้คุณอย่างเพิ่งคิดไปถึงขั้นนั้นเลย เอาเท่านี้ก่อน ลองใช้แบบนี้ไปก่อน
                 ถ้าไม่ชอบทรงเดิมมันจริงๆ เดี๋ยวเเนะนำให้ใหม่
อย่างที่สี่ เรื่องสี เอามาทำเองดีกว่าครับ ถูกกว่าเยอะ ร้านทำสีรถยนต์ก็ใช้ได้ ราคาไม่แพง
อย่างที่ห้า เรื่องยาง ใช้ของเดิมไปก่อน ไม่ต้องซื้อใหม่ครับ ราคาไม่ใช่น้อยๆ มันไม่เหมือนยางฟี่โน่นะ มันแพงครับ
             เพราะของเดิมมันก็ พร้อมลุยทุกทริปอยู่แล้ว
อย่างที่หก กล่องหลัง ราคาก็หลักพันยันหลักหมื่น ไม่ใช่ขี้เกียจตอบนะ แต่คำถามคุณ มันกว้างมาก กระเป๋าข้างเอย
              กล้องหลังเอย มันมีหลากหายยี่ห้อ ลองหาข้อมูลดูครับ เฮ้อๆ พิมพ์เหนื่อยเลย 55555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12, พฤษภาคม 2014, 03:37:45 PM โดย S-CHAI » บันทึกการเข้า

systemD2540
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 07:19:53 AM »

>coooool
เก็ต มาเยอะเลย ครับ เพราะว่า งบมีจำกัด เลยอยากขิงมูลตรงตัวฃ
จะได้ไม่ต้องแก้ไข หลายครั้ง
watt
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 08:30:36 AM »

มันลงตัวทุกอย่างแล้วครับชุดแต่งค่อยหามาเพิ่มทีหลัง 500x เดิมๆไม่ต้องทำอะไรก็พร้อมลุยแล้ว ผมออกทริป ภูเก็ต-ประจวบ คนเดียวรถก็เดิมๆทุกอย่างไม่มีอะไรเพิ่มสบายมากครับ
systemD2540
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 08:42:50 AM »

ครับ ผมคาดว่า จะเอาสวย ด้วย แนวเรียบง่าย กราฟิค ตัวเอง
จะแต่งกระเป๋า แบกเสื้อผ้าไปต่าง จ. หลายๆ ที่
Zanarkand
Super sport & Touring
I'm CBRsCLUB

Zanarkand@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 12, พฤษภาคม 2014, 06:39:15 AM »

ถ้าอยากแต่งแฟริ่ง ผมรู้สึกว่าจะมีของค่าย kpt นะครับ แต่ว่าอาจจะมีไม่เยอะ เท่าพวกทรงสปอตนะครับ รถเดิมๆมันก็เทพแล้วครับคันนี้อ่ะ เรื่องโซ่ก็ มันดังทุกคัน ทุกรุ่นครับ โซ่มันเป็นเหล็กครับ มันโดนกันมันก็ดังครับผม  l13

Chardonnnay
I'm CBRsCLUB

DETERMINATION IS WHAT COUNTS

« ตอบ #6 เมื่อ: 16, พฤษภาคม 2014, 02:23:59 AM »

ถาม:เรื่องประหยัดพลังนี้ใช้ได้มั้ย
ตอบ:อยู่ที่มือล้วนๆ ขับในเมืองลากรอบบ่อยๆก็ลดฮวบๆได้เหมือนกัน ผมเติม โซฮอล91 ครั้งละ 300 อยู่ในประมาณ 5-7 วัน
ความเร็วสูงสุดที่ทำใด้ในเมืองคือ 80km/hr เร็วกว่านั้นไม่มีความจำเป็นและเปลืองน้ำมัน

ถาม: หากโซ่ดัง ต้องเปลี่ยนเป็นแบบไหน ถึงจะไม่ส่งเสียง เหมือนของเดิม
ตอบ: ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนโซ่ เก็บตังไปหาท่อแต่งดีๆซักใบ ก็ช่วยกลบเสียงโซ่ได้ นอกจากนั้นหมั่นล้างโซ่และหล่อลื่นบ่อยๆก็พอ

ถาม: มีส่วนไหนบางที่สามารถเปลี่ยนได้ให้สวยขึ้น  เน้น บอดี้ นะครับ
สี plastic dip จะตอบโจทย์ข้อนี้ได้ครับ อยากได้สีอะไรพ่นเอง กระป๋องละ 600-700บาท ตัว x 1 คันไช้ประมาณ 3-4 กระป๋อง งานเนียนสีสวยกว่าพ่นสี และเปลี่ยนได้บ่อยๆ

ถาม: ขนาดเบอร์ยาง เท่าไหร่เหมาะทางไกลบาง และขอราคา คร่าวๆจากศูนย์ ด้วยครับ
ขนาดยางเติมติดรถ เขาออกแบบมาอย่างดีแล้วครับ ถ้าจะเอาไปลุยโหดก็เปลี่ยนเป็นยางวิบากก็ยังได้สำหรับตัว x

ถาม:ติดกระเป๋าเพิ่มด้านหลังนี้ ราคาเท่าไหร่ครับ
กล่องท้ายและข้าง ครบชุด ของดีๆเลย ราคา 15000-2000 แล้วแต่ยี่ห้อ ที่เห็นใช้ดีๆก็ OYABUN / GIVI อะไรเถือกนี้ครับ

อย่าลืมเผื่อเงินสำหรับ frame slider แล้วไฟตัดหมอกครับ ช่วยได้เยอะทีเดียวเวลาออก ตจว.
burapapiruin
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, พฤษภาคม 2014, 10:48:11 AM »

!goodjob ตามนั้น ประหยัดดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์