CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากรับรถแล้ว เมื่อวาน CBR500R ดำ...เจอปัญหาดังนี้ครับ  (อ่าน 8292 ครั้ง)
SheWithGoo
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 20, เมษายน 2013, 11:01:08 AM »

ไม่ทราบว่าที่ผมเจอนี้มันถือว่า ผิดปกติหรือไม่ครับ

หลังจากรับรถแล้ว เมื่อวาน CBR500R ดำ...เจอปัญหาดังนี้ครับ

1. หากมองด้านหลัง ปลายของบังโคลน กับลายของยาง มันไม่อยู่กึ่งกลางของยาง มันดูเหมือนว่า ปลายของบังโคลนมันกินไปทางขวาของลายยาง หรือว่าล้อมัน ไม่ตรงศูนย์ผมก็ไม่แน่ใจ
2. เฟรมด้านข้าง ซ้ายและขวา ตรงบริเวนน๊อตยึดถึงน้ำมันสองตัวอ่ะครับ ระยะห่างมันไม่เท่ากัน ข้างนึงชิด อีกข้างมันห่าง มองด้วยตาเปล่าก็เห็น
3. แฮนรถ รู้สึกว่ามันจะเบี้ยวๆ ของผมเวลาทำแฮนให้ตรง แต่ล้อหน้ามันเหมือนจะหันซ้ายเล็กน้อย แต่หากเราขี่โดยขี่ให้ตรง มันรู้สึกว่าแฮนมันจะกินขวาเล็กน้อย อันนี้สำคัญเลย เวลาผมหักเลี้ยวซ้ายสุด มือซ้ายที่จับแฮนมันจะยังจับแฮนได้อยู่ แต่หากเลี้ยวขวาสุด มือที่บิดคันเร่งทางขวามันจะมาโดนติดถังอ่ะครับ
4. ในขณะที่เราเปิดกุญแจ และเปิดสวิท เอนไจสตาท มันจะมีเสียง วี๊ด... ซักพักและเงียบหายไป อันนี้ผมเข้าใจเพราะรถหัวฉีดเป็นแบบนี้ รวมทั้ง 250 ของผมก็เหมือนกัน  แต่ 500 ของผมมันแปลกตรงที่ หลังจากที่มันเงียบไปแล้ว พอผมสตาทเครื่อง มันมีเสียง วี๊ด... เดียวกันนี้ ดังตลอดเลยในขณะที่เครื่องยนต์ติด มันจะดังตลอด

ในหัวข้อ 1,2 ผมยืนเถียงกับพนักงานที่ BW ผมสรุปว่า มันเป็น QC ของการผลิตที่มันจะมีค่า บวก ลบ ตามเกณต์ของเขา ผมก็อืมเข้าใจว่า QC ต่ำ
แต่ในหัวข้อ 3,4 ผมพึ่งจะมาประสบณ์ ตอนที่ขี่รถกลับบ้าน ผมจึงอยากถามทุกท่านที่ขี่อยู่ ว่าเจอแบบผมหรือป่าว และที่ผมเจอนั้น ปกติหรือป่าว

แฟนผมบอกว่าผมคิดมากไป แขนของผมเองที่ไม่เท่ากัน 555+ กับเสียง วี๊ด... หูผมดีเกิน เพราะเขาไม่ได้ยินนิ ก็ตามนั้นครับ 

หากผิดปกติผมจะได้นำรถไปเยี่อมศูนย์ BW

ขอบคุณครับ

ไม่มีอะไรบนโลกนี้เพอร์เฟค

authai
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ขึ้นเหนือนลงไต้ ไปด้วยสองล้อ

authaith@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 20, เมษายน 2013, 11:26:04 PM »

เสียง วี๊ด...นี่ผมว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ  ของผมแค่150 ยังดังตลอดเลยครับเวลาสตาร์ทรถ ...  dance dance
pompam
จะขี่รถจนกว่าจะไม่มีแรงขี่~
I'm CBRsCLUB

~ ความสุขของคนขับมอเตอร์ไซค์คือเวลาลมเย็นๆ ตีหน้านี่แหล่ะ ~

s_chaiyakul@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 22, เมษายน 2013, 07:25:42 PM »

ไม่ทราบว่าที่ผมเจอนี้มันถือว่า ผิดปกติหรือไม่ครับ

หลังจากรับรถแล้ว เมื่อวาน CBR500R ดำ...เจอปัญหาดังนี้ครับ

1. หากมองด้านหลัง ปลายของบังโคลน กับลายของยาง มันไม่อยู่กึ่งกลางของยาง มันดูเหมือนว่า ปลายของบังโคลนมันกินไปทางขวาของลายยาง หรือว่าล้อมัน ไม่ตรงศูนย์ผมก็ไม่แน่ใจ
- เรื่องบังโคลนไม่อยู่กลาง...ตัว 150 ก็เป็นครับ...ผมว่าถ้ามันไม่น่าเกลียดมากก็ปล่อยผ่านครับ...ส่วนเรื่องศูนย์ล้อไม่ตรงเช็คจากสเกลตั้งโซ่ก็ได้ครับ

2. เฟรมด้านข้าง ซ้ายและขวา ตรงบริเวนน๊อตยึดถึงน้ำมันสองตัวอ่ะครับ ระยะห่างมันไม่เท่ากัน ข้างนึงชิด อีกข้างมันห่าง มองด้วยตาเปล่าก็เห็น
- อันนี้เคยมีเคสครับ...ให้เค้าย้ำให้ได้ครับ

3. แฮนรถ รู้สึกว่ามันจะเบี้ยวๆ ของผมเวลาทำแฮนให้ตรง แต่ล้อหน้ามันเหมือนจะหันซ้ายเล็กน้อย แต่หากเราขี่โดยขี่ให้ตรง มันรู้สึกว่าแฮนมันจะกินขวาเล็กน้อย อันนี้สำคัญเลย เวลาผมหักเลี้ยวซ้ายสุด มือซ้ายที่จับแฮนมันจะยังจับแฮนได้อยู่ แต่หากเลี้ยวขวาสุด มือที่บิดคันเร่งทางขวามันจะมาโดนติดถังอ่ะครับ
- อันนี้ผิดปกติอล้วครับ...ของผมหักสุดซ้ายขวาก็ไม่ชนถังครับ

4. ในขณะที่เราเปิดกุญแจ และเปิดสวิท เอนไจสตาท มันจะมีเสียง วี๊ด... ซักพักและเงียบหายไป อันนี้ผมเข้าใจเพราะรถหัวฉีดเป็นแบบนี้ รวมทั้ง 250 ของผมก็เหมือนกัน  แต่ 500 ของผมมันแปลกตรงที่ หลังจากที่มันเงียบไปแล้ว พอผมสตาทเครื่อง มันมีเสียง วี๊ด... เดียวกันนี้ ดังตลอดเลยในขณะที่เครื่องยนต์ติด มันจะดังตลอด
- เสียงหัวฉีกทำงาน...ปกติครับ

ในหัวข้อ 1,2 ผมยืนเถียงกับพนักงานที่ BW ผมสรุปว่า มันเป็น QC ของการผลิตที่มันจะมีค่า บวก ลบ ตามเกณต์ของเขา ผมก็อืมเข้าใจว่า QC ต่ำ
แต่ในหัวข้อ 3,4 ผมพึ่งจะมาประสบณ์ ตอนที่ขี่รถกลับบ้าน ผมจึงอยากถามทุกท่านที่ขี่อยู่ ว่าเจอแบบผมหรือป่าว และที่ผมเจอนั้น ปกติหรือป่าว

แฟนผมบอกว่าผมคิดมากไป แขนของผมเองที่ไม่เท่ากัน 555+ กับเสียง วี๊ด... หูผมดีเกิน เพราะเขาไม่ได้ยินนิ ก็ตามนั้นครับ 

หากผิดปกติผมจะได้นำรถไปเยี่อมศูนย์ BW

ขอบคุณครับ

ViRuS_BC
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, เมษายน 2013, 08:28:45 PM »

บางสิ่งบางอย่างอะไรที่มันเห็นและแก้ไขได้ แต่ทางAP Hondaกลับไม่ทำ  เช่นบังโคลนหลัง

ผมมองว่าขนาดเรื่องเล็กๆน้อยๆยังไม่ใส่ใจ แล้วพวกเครื่องยนต์ที่ยิบย่อยเข้าไปอีก ที่เรามองไม่เห็นอีก จะเป็นอย่างไร

แค่ความเห็นต่างครับ

authai
ขับช้า แต่อย่าให้ใครแซง

ขึ้นเหนือนลงไต้ ไปด้วยสองล้อ

authaith@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 24, เมษายน 2013, 01:38:55 AM »

บางสิ่งบางอย่างอะไรที่มันเห็นและแก้ไขได้ แต่ทางAP Hondaกลับไม่ทำ  เช่นบังโคลนหลัง

ผมมองว่าขนาดเรื่องเล็กๆน้อยๆยังไม่ใส่ใจ แล้วพวกเครื่องยนต์ที่ยิบย่อยเข้าไปอีก ที่เรามองไม่เห็นอีก จะเป็นอย่างไร

>yes >yes ไม่ควรทำให้ลูกค้าเสียความรู้สึก แบบนี้ควรปรับปรุงคุณภาพซะหน่อยนะครับ :D :D
megakaland
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, เมษายน 2013, 01:55:07 AM »

:fdwrt
ถ้าเจอปัญหาแบบนี้ข้างบนเนี่ย บอกกับทาง BW แก้ไขให้เลยได้หรือเปล่า

motosza
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

oneragame@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 24, เมษายน 2013, 07:03:53 AM »

คุณภาพมาพร้อมราคา หรือเปล่าหว่า  >:(
setupza
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, เมษายน 2013, 10:50:09 AM »

<cry
HYME637
EngineerM

Line ID : engineerm

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2013, 11:17:38 PM »

เฮียหมา- แก้ไขรถได้ดีกว่าวิศวกรของฮอนด้าครับ http://pantip.com/topic/30529824

Design / Fabrication / sandblast-coating / Laser cutting - CNC Cutting / ---- Unique job----Lower price.
ชมผลงานได้ที่    https://www.facebook.com/pages/OCZ-MOD/308506182606090
Little Elp
การสิ้นสุดคือจุดเริ่มต้น
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

Black Angle

C@hotmail.com C@yahoo.com C@yahoo.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 29, พฤษภาคม 2013, 04:20:12 PM »

แฮนเบี้ยวจิงครับอันนี้น่าเกลียดมาก ด้านขวาชิดถังมากกว่าด้านซ้าย
แต่สามารถเอาเข้า 0 แก้ไขได้ครับ

peetery
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2013, 06:17:01 AM »

บังโคลนหลังเบี้ยวทุกคัน

เจษฎา จันทรัตน์ 0805570386 0865631335 ธ.กสิกร ออมทรัพย์ 7232419142
ไอศกรีม

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2013, 06:15:55 PM »

ขอบคุณครับ

1.ของผมล็อตแรกไม่เบี่ยวครับ แต่เห็นล็อตหลังๆเบี่ยวเกือบทุกคัน ตัว x f ก็เป็น
2.ของผมก็เป็นครับ แต่ผมเห็นว่ามันเล็กน้อยพอแก้ไขเองได้เลยไม่ซีเรียส (เดียวพอเช็คพันโลมันก็เท่ากันเองครับเพราะช่างประกอบไม่สนิท  >som) และเดี๋ยวจะมีอย่างอื่นตามมาด้วยครับเช่นเสียงชิวหน้าดัง พลาสติกข้างชิวหน้าใกล้ๆน็อตงอออกหรือไม่สนิทกัน แต่ของผมแก้ไขหมดแล้วครับ (ทำเอง)
3.อันนี้คงผิดปกติละครับ เข้าศูนย์แก้ไขเลยครับ ของผมตอนเช็ค6000โลว่าจะเอาไปแก้จุดนี้เหมือนกัน แต่ไม่ได้เป็นตั้งแต่แรกนะครับ
4.ปกติครับผมก็เป็นแต่ไม่ทุกครั้ง จะเป็นบ่อยตอนรถจอดไม่ได้ใช้นานหรือบางทีก็เป็นขึ้นมาเองแต่คิดว่าไม่ได้ผิดปกติแต่อย่างใด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์