CBRsCLUB

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทดสอบให้เพื่อนได้ชอบกันครับ CBR500R เกจ์น้ำมันกระพริบแล้วจะไปได้สักกี่กิโล  (อ่าน 29454 ครั้ง)
ไอศกรีม
ตามมาเร็ว เดี๋ยวจะพาไปออกทริป

« เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2013, 07:46:15 PM »

เริ่มเลยละกัน หลังจากมีกระทู้คุณแบต(ขออ้างชื่อนิดหนึ่งนะครับhttp://www.ninja250thailand.com/board/index.php?topic=33069.0)ได้ทดสอบเรื่องนี้กับ ninja250 2013 กันไปแล้ว ไอ้เราเห็นแล้วก็คิดว่าอ้าวแล้วรถเราละมันจะวิ่งไปได้อีกสักกี่โลกันเนี่ย ป๋าเอ็ก(แห่งเว็บ http://www.ninja250thailand.com)เลยแนะนำให้ทดสอบดูเลย ตอนแรกว่าจะเริ่มพรุ่งนี้แต่พอหลังเลิกงานขี่รถกลับถึงบ้านไม่มีอะไรทำ ก็คิดว่าเอ๋หรือว่าเราจะไปลองทดสอบรถเราดี นั่งคิดได้อยู่พักหนึ่งจะเอาอะไรใส่น้ำมันละแกลลอนน้ำมันก็ไม่มี แหมแต่ฟ้าเป็นใจเหลือบไปเห็นขวดใส่น้ำใหญ่ๆจุได้ 6 ลิตร   !goodjob เอาละทีนี้ได้ขวดใส่น้ำมันละ แต่ดูมันบางๆยังไงชอบกล คิดในใจจะรอดไหมเนี่ย

หน้าตาขวดน้ำครับหลังจากเอาน้ำออกแล้วมันยังเหลือหยอดน้ำอยู่เลยเอาผ้าใส่เข้าไปเขย่าๆ เป็นอันใช้ได้

อันนี้กรวยกรองน้ำซื้อมา 20 บาท เอาไว้ใช้เติมน้ำมัน มีตะแกรงกรองเศษขยะด้วย

หลังจากนั้นก็ควบเสด็จพี่ skywave สีแดงแรงฤทธิ์ออกไปซื้อน้ำมันมา e20 150 บาทได้ประมาณ 4 ลิตรครึ่งได้ครับ

ตอนเติมน้ำมันใส่ขวดเห็นสีน้ำมันแล้ว งงๆ ครับ e20 นี่มันสีเขียวเหรอนึกว่าน้ำใบบัวบกเขียวได้ใจจริงๆ  >som >som เติมมาทั้งคันเล็กคันใหญ่ไม่เคยรู้นึกว่ามันสีเหลืองเหมือนเบนซิน91    <%6 <%6
ขี่มากว่าจะถึงบ้านประคองแล้วประคองอีกกลัวมันจะกระชอกออกหมดซะก่อน เด่งไปเด่งมามันกันไปเลย   >jakkkk

รูปนี้เติมน้ำมันเพิ่มเข้าไปครับก่อนหน้านั้นมันกระพริบอยู่แล้ว จัดการเติมเข้าไปเกือบ 2 ลิตรเห็นจะได้

และแล้วปัญหาเกิดครับ เอาขวดน้ำกับน้ำมันที่เหลือลองว่างไว้ท้ายรถ ปรับไปปรับมาเออๆแบบนี้ได้อยู่ เดินไปหาเชือกตรงโน้นก็ไม่มีตรงนี้ก็ไม่มีเอาแล้วไงจะเอาอะไรผูกไปละทีนี้ หาอยู่พักใหญ่ไปเจอเชือกผูกรองเท้าเก่าๆไม่ได้ใช้แล้ว เห็นว่าพอถูๆไถๆเลยลองเอามามัดมันดูซะ ตามรูปเลยครับ อนาจแท้  l8 l8

ไอ้ที่เห็นขาวๆที่ปากขวดเอาเทปกระดาษพันไว้ครับกลัวน้ำมันมันจะหกหมดซะก่อน
ดูจากการมัดแล้วมันไม่น่าจะรอดไปได้ไกล แต่ไม่อยากจะเชื่อความเร็ว140-150 ไม่มีกระดิกครับ ขี่ไปเอามือคลำไปมันหล่นไปหรือยังหว้า   :fdwrt :fdwrt

หลังจากตระเตรียมของใส่ชุดเต็มยศเรียบร้อยแล้วกำลังจะออกรถ เออแล้วจะไปทางไหนละเนี่ย เลยต้องมานั่งเปิดคอมดูแผนที่อีก ตัดสินใจไปเส้นตัวเมืองนครปฐม-กำแพงแสนครับ แล้ววนรถกลับมาตัวเมืองอีกรอบ น่าจะได้ระยะทางรวม 50 กิโลเห็นจะได้ หลังจากนั้นจะวิ่งเส้นตัวเมืองนครปฐม-ราชบุรี ต่อเลย กะว่าจะไปหาเพื่อนแถวนั้นด้วย จะได้ระยะทางรวมประมาณ 70 กว่ากิโลได้ วางแผนเรียบร้อยออกเดินทางเลยครับ

ออกมาได้สัก 5 กิโลได้ เกจ์วัดน้ำมันเริ่มกระพริบ ก็ชะลอรถเข้าข้างทาง รีเซตทริป ถ่ายรูปเรียบร้อยกำลังจะออกรถ เกจ์วัดน้ำมันไม่กระพริบซะงั้น
รูปโดนสับขาหลอกครับ  l12 l12 l12

เวลานะตอนนั้น 18.41 น.ครับ มีแต่ 10 ล้อ  :fdwrt

รูปนี้หลังจากขับมาได้อีก 8 โลครับ อันนี้ไม่หลอกละกระพริบจริงๆ แฮ่ๆๆ แฮ่ๆๆ แล้วก็รีเซตทริปใหม่ด้วย

ความเร็วส่วนใหญ่จะยืนพื้นที่ 100-110 ครับ เพราะ 10 ล้อมันเยอะครับไม่กล้าไปเร็วกว่านี้บ้างช่วงก็มืดมากด้วย พอขี่ไปถึงแยกม.เกษตรตอนแรกกะว่าจะวนรถกลับเลยแต่ตอนแรกดันไปเสียระยะทางก่อนไฟเกจ์น้ำมันจะกระพริบเกือบ 10 กิโล  เลยขี่เลยไปอีกหน่อยสัก5โลได้มั้ง มีอยู่ช่วงหนึ่งเห็นมีงานที่วัดอะไรไม่รู้ติดไฟสวยดีเลยถ่ายรูปมาฝาก ตอนแรกว่าจะลงไปเที่ยวซะหน่อยแต่ไม่ได้เรามีภาระกิจกู้ชาติอยู่แวะไม่ได้เอาไว้วันหลังละกัน  >%REDD >%REDD

รูปนี้ไกลหน่อย

รูปนี้ใกล้เข้ามาอีกนิด

ต้องขอโทษด้วยครับกล้องผมมันถ่ายออกมาได้เท่านี้จริงๆ    <%6 <%6  ถ้าเห็นด้วยตาอยากจะบอกว่ามันสวยมาก

ช่วงขากลับเข้าตัวเมืองนครปฐม บางช่วงใช้ความเร็ว 140-150 บ้าง เป็นระยะรถไม่ค่อยมี 10 ล้อ ก็น้อยด้วย หลังจากนั้นก็ผ่านตัวเมืองเข้าเส้นตัวเมืองนครปฐม-ราชบุรีขี่จนมาถึงทางแยกก่อนที่จะขึ้นสะพานไปทางสามแยกกระจับ มองไปที่ตัวเลขที่ใช้บอกว่าเราใช้น้ำมันไปแล้วกี่ลิตรหลังจากไฟเริ่มกระพริบ ใช้ไปแล้ว 2.7 ลิตร แต่ในคู่มือบอกว่าจะเหลือน้ำมันอีก2.8ลิตร เอาแล้วไงจะขึ้นสะพานดีไหมเกิดขึ้นไปแล้วน้ำมันหมดรถดับงานเข้าเลยละทีนี้ หรือจะผ่านไปก่อนแล้วค่อยวนรถกลับมาอีกทีสองจิตสองใจ เอาวะลองขึ้นไปเลยว่าแล้วก็เร่งส่งรถขึ้นไปกะว่าถ้ารถดับก็ยังพอผ่านช่วงขึ้นไปได้ช่วงลงคงไม่มีปัญหาอะไร แต่ก็ขี่ผ่านไปแบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนไปถึงสามแยกกระจับเลี้ยวซ้ายเข้าเส้นที่จะไปแยกหนองโพได้ แต่บ้านเพื่อนอยู่แถวนี้เลยกะว่าจะวิ่งวนอยู่เส้นนี้จนน้ำมันหมด คิดว่าน้ำมันใกล้หมดแล้วคงไม่นานเท่าไหร่ แต่ผิดคาดครับวิ่งอยู่เส้นนี้ประมาณเกือบ 4 รอบ(ไปและกลับ=1รอบ) รอบละ 12 กิโล รวมๆแล้ว 40 กว่ากิโล   :o :oช่วงที่วนไปแล้วสองรอบบ่นในใจโอ้ยเมื่อไหร่น้ำมันมันจะหมดซะทีเนี่ย ข้าวก็ยังไม่ได้กินหิวก็หิว ตอนนั้นเกือบสองทุ่มละ   >:( (มีที่ไหนอยากให้รถน้ำมันหมด  >som) พอเริ่มรอบสามตอนยูเทิร์นกลับรถมีกระตุกหนึ่งครั้ง  >coooool เอาละโว้ยใกล้ได้กินข้าวละ แต่วิ่งไปได้เกือบสามรอบครึ่งไม่เห็นมันจะหมดซะที มีแต่กระตุกสองสามทีตอนยูเทิร์นกลับรถนั่นแหละ   :-\ ก่อนเข้าสู่รอบที่สี่รถกระตุกสองสามครั้งตอนยูเทิร์นกลับรถ และเริ่มกระตุกเป็นระยะๆในช่วง 6 กิโลเมตรสุดท้าย (ตอนรถมันกระตุกหน้ากลัวดีครับ หัวโยกไปหน้าทีหลังทีคอแทบหัก  >jakkkk) มาถึงตอนยูเทิร์นกลับรถในช่วงกลางของรอบที่สี่ ก่อนที่จะยูเทิร์นรถมันเริ่มกระตุกถี่ขึ้นเลยกำครัชปล่อยไหลยูเทิร์นรถแทน และแล้วรถก็ดับ (หมดซะที !hoehoe !hoehoe) ตอนนั้นยังกำครัชอยู่ครับเลยลองสตาร์ทรถประมาณ2-3ครั้งแต่ก็ไม่ติด ปล่อยไหลเข้าข้างทางแทน

เลขไมล์รถตอนที่รถดับไปแล้วครับ

ระยะทางทั้งหมดที่ทำได้หลังไฟเตือนเกจ์น้ำมันเริ่มกระพริบครับ

AVG ค่าเฉลี่ยที่ระบบคำนวนให้ครับ

3.8 ลิตร คือ น้ำมันที่ใช้ไปทั้งหมดหลังไฟเตือนเกจ์น้ำมันเริ่มกระพริบครับ (แต่ในคู่มือมันบอกเหลือ 2.8 ลิตรนะ   l12)

ตอนที่จอดรถกำลังถ่ายรูปถ่ายไปได้สองสามรูปนึกขึ้นได้ขวดน้ำมันยังอยู่มั้ยเนี่ย เอามือเอื้อมไปจับโล่งอกยังอยู่  l8

รูปกำลังเติมน้ำมันครับ

รูปนี้ยืนยันว่าเติมเข้าไปแล้วจริงๆนะไม่ได้โมโหหิวกินเข้าไปแทน   *^%# *^%#

นอนยันอีก

รูปสุดท้ายแล้วครับ รูปนี้อยากให้ดูที่ชิวหมวกครับ (ไม่ต้องจ้องตาผมนะเดี๋ยวท้อง   >som >som) ที่เห็นเป็นจุดๆๆๆๆ นั่นแมลงทั้งนั้นเลยครับไม่อยากจะคิดถึงหน้ารถตัวเองเลย   nooooo

หลังจากเสร็จกิจแล้วก็บึ่งรถไปหาเพื่อนนั่งคุยกันอยู่พักใหญ่มันเอา แป๊บซี่ แตงโม มาม่าคัพ อยากจะบอกแค่นี้ก็เหมือนได้ขึ้นสวรรค์แล้วครับ(ตอนนั้นหิวแบบหาชิบไม่เจอกันเลยทีเดียว อะไรก็อร่อยไปหมด *^%#)

ขากลับมีเรื่องจะเล่าให้ฟังอีกหน่อยครับ(ทนฟังหน่อยนะครับอีกนิดเดียว)
เรื่องแรก ตอนติดไฟแดงได้ยินเสียงท่อดังมากมาจากข้างหลังผมเลยมองไปที่กระจกดูว่ารถอะไร รถลักษณะล้อหน้าสองล้อล้อหลังหนึ่งล้อ(ผมเรียกว่าไอ้รถแมงป่องครับ)น่าจะพอนึกออกนะ ท่อเสียงดังๆ ก็ขี่มาจอดเทียบอยู่ข้างๆ ตอนแรกผมจะทักเขาแล้วนะแต่พอหันไปมองหน้าเขาแล้วกำลังจะทักเห็นหน้าแล้วหน้าเขาไม่ค่อนรับแขกเลยครับเลยไม่กล้าทักไปแบบว่าออกหยิ่งๆด้วยอะ(เป็นความคิดส่วนตัวของผมนะครับตอนนั้นเพราะเขาเป็นลักษณะแบบนั้นจริงๆ) แต่ก็แอบมองๆเห็นเขาก็เหร่ๆมาทางรถผมเหมือนกัน พอไฟกำลังจะเขียวเขาเบิ้นรถเสียงดังมากครับหลายรอบด้วย พอออกตัวออกไปอย่างไวเลยครับท้ายมีปัดด้วยเห็นเขาต้องผ่อนคันเร่ง ผมละกลัวว่ามันจะคว่ำเอา  >%REDD (มันเป็นสามแยกตอนออกตัวมันจะไม่ได้ออกไปตรงๆ) หลังจากนั้นเขาก็บิดหายไป ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรขี่ไปเรื่อยๆขอผม แต่แปลกใจตรงไฟฉุกเฉินจะเปิดทำไมของเขา   :-\

เรื่องที่สอง ใกล้จะถึงแยกทางเข้าบ้านละครับ แต่เหลือบไปเห็นน่าจะเป็น sf400 หรือ 1000 ก็ไม่รู้เหมือนกันสีน้ำเงิน ตอนนั้นผมก็มาไวด้วย เลยยกนิ้วโป้งไปให้หนึ่งทีเขาเห็นหรือป่าวก็ไม่รู้รถยนต์เยอะด้วย แต่พอกำลังจะเลี้ยวเข้าซอยผมชะลอรถดูเขาผ่านมาพอดี เขาโบกมือให้ ผมก็โบกมือตอบแต่คงช้าไปละเขาไปแล้ว 555 เป็นครั้งแรกที่ขี่รถคันนี้และได้ทักคนอื่นแล้วคนอื่นเขาทักตอบ ตอนนั้นรู้สึกดีมากเลยครับ
จบไปแล้วเรื่องที่สองหลังจากเจอเรื่องไม่ค่อยจะดีเท่าไหร่ในเรื่องแรก จากนั้นก็ไม่มีไรแล้วครับกลับถึงบ้านโดยสวัสดีภาพ

ปล.คิดว่าคงเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆนะครับ ขอบคุณครับ

หมาเฝ้าบอร์ด
ครอบครัวมาก่อนเสมอ
CBR Moderator

นี้มันลูกลิงชัดๆ

819078776 thahnandorn@hotmail.com cbr150club.com cbr150club.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2013, 08:05:20 PM »

ความพยายามเป็นเลิศ เอาไป10กระโหลกเลยครับ !goodjob !goodjob !goodjob

care
ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ไม่เล็ก ไม่ใหญ่ ใจเกินร้อยห้าสิบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2013, 08:09:55 PM »

>yes

l13  l13

Pongpang
CBRsCLUB @ Lampang
CBR Commando

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2013, 10:15:58 PM »

แหม.........................ชอบการทดสอบแบบนี้จริงๆ.....................................(ต้องอ่านออกเสียงแบบพิธีกร คดีเด็ดจะฮามาก >SAFE$#)
ไอศกรีม

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2013, 04:46:52 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  ;) ;) ;)

บอม ยอดชาย
เพื่อชีวิต~มันอยู่ที่ใจ!!!
Certified Trader
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2013, 04:18:11 PM »

แหล่มมากครับลูกพี่  >coooool

รถพัง...ก็ตังค์กู ~ อยากสวยอย่ากลัวแพง...อยากแรงอย่ากลัวพัง!!!~
+อย่าเปลี่ยนไป...จนไม่เหลือตัวของตนเอง+ @ตัวเล็กรถใหญ่...ตัวใหญ่รถเล็ก@
clashlove
I'm CBRsCLUB

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2013, 11:28:11 PM »

!goodjob สุดยอดเลย รู้สักทีว่าวิ่งได้กี่ก.ม จะต้องเข็น l11
oNuTo

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2013, 07:21:49 AM »

สุดยอดแห่งความพยายามเพื่อมวลมนุษยชาติจริงๆครับ  !goodjob
anubong
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2013, 03:40:56 PM »

ผมชอบตอนที่บอกว่า คอแทบหัก ตอนรถกระตุก นึกภาพออกเลยครับ ... ขอบคุณมากๆ สำหรับ รีวิวนี้นะครับ   :-[
emzth
https://www.facebook.com/FernandoTorres27สวัสดีครับ[/direct]
หักซ้าย หักขวา ไม่มีล้ม

ปากเกร็ดเมืองน่าอยู่ จ่ะ

komkrit27@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2013, 06:00:49 PM »

l13 เท่มากเลยครับ

[direct=https://www.facebook.com/FernandoTorres27]สวัสดีครั
levis702
CBR Szone

levis702@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2013, 07:04:45 PM »

>konan >konan >konan >konan >coooool >coooool >coooool >coooool >coooool >coooool
ไอศกรีม

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, กุมภาพันธ์ 2013, 04:29:56 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  ;)

125cc
CBR SPEED
CBR Szone

ชัยเอง โทร089-6893998-โทรมาแล้วจะเสียตังค์

chai-bu@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2013, 03:39:07 AM »

l13 l13 l13 l13

น้ำขาดปลาน้ำก็ยังเป็นน้ำถ้าปลาขาดน้ำ.....ปลาก็อยู่ไม่ได้

Uploaded with ImageShack.us
tee_x
เริ่มติดใจในการขับ CBR
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 22, กุมภาพันธ์ 2013, 10:03:23 PM »

>coooool สุดยอดเลย ใจมาก จัดซะมืดเลย
วันหลังขอเป็นกลางวันดีกว่านะตัวเอง...แบบว่าเป็นห่วงอ่ะ....  <%6
และขอขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยครับ
Golf410spk
"Seals อดีตที่สวยงาม"

< Spirit Of Rider. >

« ตอบ #14 เมื่อ: 23, กุมภาพันธ์ 2013, 06:49:41 AM »

มีประโยชน์มากครับ  >coooool
SheWithGoo
ขออภัย...มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 11, มีนาคม 2013, 07:09:12 AM »

ทดสอบกลางคืนแบบนี้แล้วเป็นห่วงจัง

กลัวตอนที่เราเติมน้ำมัน แล้วมีผู้หวังร้ายเข้ามานี่จะทำยังไง

ถ้าเด็กแว้นซ์ขี่มาซักสองสามคัน แย่กันเลยเชียว

ยังไงก็ขับขี่ปลอดภัย ออกทริปไกลๆ ไปคันเดียวด้วยแล้ว ก่อนคิดจะทำอะไรดูสภาพแวดล้อมให้ดีก่อนแล้วค่อยทำนะครับ

ไม่มีอะไรบนโลกนี้เพอร์เฟค
ต้น นครปฐม

มาร่วมกันสร้างครอบครัวที่อบอุ่นกันเถอะ

« ตอบ #16 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 05:00:42 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob
เจ๋งมากน้องติม(ไอติม) แหม่จะลองรถไม่ชวนกัน
จะได้ไปเป้นเพื่อนจะได้ไม่เหงา   งานวัดทุ่งกระพังโหมมั่ง
เลยแยกเกษตรไปซักประมาณ5-6โลอะนะ

จุดมุ่งหมายครั้งแรกของการมาคลับคืออะไร
จงจำไว้ให้มั่นแล้วอย่าลืมเมื่อท่านอยู่นานๆ
และคอยเป้นตัวอย่างให้น้องใหม่ๆด้วยคับ
ไอศกรีม

« ตอบ #17 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 06:00:43 AM »

ทดสอบกลางคืนแบบนี้แล้วเป็นห่วงจัง

กลัวตอนที่เราเติมน้ำมัน แล้วมีผู้หวังร้ายเข้ามานี่จะทำยังไง

ถ้าเด็กแว้นซ์ขี่มาซักสองสามคัน แย่กันเลยเชียว

ยังไงก็ขับขี่ปลอดภัย ออกทริปไกลๆ ไปคันเดียวด้วยแล้ว ก่อนคิดจะทำอะไรดูสภาพแวดล้อมให้ดีก่อนแล้วค่อยทำนะครับ

ขอบคุณครับที่เป็นห่วง จริงๆแล้วผมตั้งใจจะทดสอบวันเสาร์แต่พอดีจะแวะไปที่เพื่อนด้วยก็เลยทดสอบไปในตัวไหนๆก็ไปแล้ว ต้องขอโทษด้วยที่ทำให้ทุกๆท่านเป็นห่วง  ;)

ไอศกรีม

« ตอบ #18 เมื่อ: 12, มีนาคม 2013, 06:05:40 AM »

!goodjob !goodjob !goodjob
เจ๋งมากน้องติม(ไอติม) แหม่จะลองรถไม่ชวนกัน
จะได้ไปเป้นเพื่อนจะได้ไม่เหงา   งานวัดทุ่งกระพังโหมมั่ง
เลยแยกเกษตรไปซักประมาณ5-6โลอะนะ

ก็ตอนนั้นผมยังไม่รู้จักใครเลยครับพี่ต้นขี่คนเดียวเลย แต่หลังจากได้ไปออกทริปครั้งแรกที่ผ่านมา บอกตรงๆเลยพี่ "นี่แหละชีวิตที่ผมใฝ่ฝัน"  >coooool >coooool >coooool

SzAVowY

The HardCore For Life!!!

« ตอบ #19 เมื่อ: 21, มีนาคม 2013, 02:48:00 AM »

>coooool >coooool >coooool

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์